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WIMBO WA TAIFA 

 
Ee Mungu nguvu yetu            O God of all creation 
Ilete baraka kwetu     Bless this our land and nation 
Haki iwe ngao na mlinzi Justice be our shield and defender 
Na tukae na undugu    May we dwell in unity 
Amani na uhuru     Peace and liberty 
Raha tupate na ustawi. Plenty be found within our borders. 
 
Amkeni ndugu zetu     Let one and all arise 
Tufanye sote bidii With hearts both strong and true 
Nasi tujitoe kwa nguvu Service be our earnest endeavor 
Nchi yetu ya Kenya     And our homeland of Kenya 
Tunayoipenda     Heritage of splendor 
Tuwe tayari kuilinda.    Firm may we stand to defend. 
 
Na tujenge taifa letu     Let all with one accord 
Ee ndio wajibu wetu     In common bond united 
Kenya istahili heshima    Build this our nation together 
Tuungane mikono     And the glory of Kenya 
Pamoja kazini     The fruit of our labour 
Kila siku tuwe na shukrani. Fill every heart with thanksgiving. 
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DIBAJI 

Uwiano na Utangamano wa Kitaifa (National Cohesion and Integration) unahusisha 
umoja, usawa, uhuru, demokrasia, kutokuwa na vita, amani ya haki, haki ya kijamii 
na kuzingatia kanuni za sheria. Hali hii husaidia katika kukuza ushirikiano wa 
kimaadili, changamoto na kuandaa nafasi za kimaisha. Kuzuka kwa ghasia za baada 
ya uchaguzi nchini Kenya hasa baada ya matokeo ya kura za urais kuliashiria 
kuwepo kwa farakano la muda ambalo halikuwa limeshughulikiwa kwa muda mrefu. 
Mambo haya ndiyo yaliyosababisha ghasia ambazo zilirudisha nyuma maendeleo ya 
Kenya kijamii, kiuchumi na kisiasa. 
 
Kutokana na hili, mamlaka ya Wizara ya Haki na Maswala ya Kikatiba wakati huo 
yalipanuliwa ili kuhusisha uwiano wa kitaifa. Hii ilikuwa mojawapo ya sehemu nne 
zilizohitaji kuzingatiwa chini ya Ajenda  ya nne (4) inayohusisha uimarishaji wa 
Uwiano na  Umoja wa Kitaifa. Idara ya Uwiano wa Kitaifa (Department of National 
Cohesion) ilianzishwa mnamo Septemba 2009 ili kushughulikia jukumu lilioongezwa. 
Sheria ya Uwiano na Utangamano wa Kitaifa (Disemba, 2008) ndiyo iliyosababisha 
kuundwa kwa Tume ya Uwiano na Utangamano wa Kitaifa (National Cohesion and 
Integration Commission) ili kukomesha namna zote za ubaguzi, kujenga uvumilivu 
na uelewano, na kuzuia kauli za uchochezi. Ili kufanikisha mamlaka yake ya 
kuelimisha na kuhamasisha wakenya juu ya mambo yanayohusu uwiano wa kitaifa 
na yale yaliyomo katika Sheria ya Uwiano na Utangamano wa Kitaifa, 2008, Wizara 
ya Haki, Uwiano wa Kitaifa na Masuala ya Kikatiba pamoja na Tume ya Uwiano na 
Utangamano wa Kitaifa zimetayarisha Mwongozo wa Mafunzo ya Uwiano na 
Utangamo wa Kitaifa, mbali na mengine. 
 
Upatikanaji wa uwiano wa kitaifa ni mojawapo ya malengo ya Rajua ya 2030 ya 
Kenya chini ya Nguzo ya Kisiasa kuhusu mkakati wa Usalama, Ujenzi wa Amani na 
Udhibiti wa Mafarakano. Ili kufanikisha mambo haya, mkakati huo unaeleza, “(iii) 
kuendeleza taratibu zinazohusu kuwepo kwa mazungumzo miongoni mwa jamii ili 
kujenga amani kwa makundi ya kikabila, kirangi na makundi mengine; (iv) 
kuendeleza ujenzi wa amani na mapatano ili kuboresha udhibiti wa mafarakano na 
kuhakikisha kuwepo kwa amani ya kudumu nchini; na (v) kuimarisha desturi ya 
kuheshimu thamani ya maisha ya binadamu ambayo haitaruhusu vurugu kama 
chombo cha kutatua  mitafaruku ya kibinafsi na kijamii. Haya yanahitaji kuanzia 
katika familia, shuleni, kanisani na katika taasisi zote za umma.” 
 
Kwa hivyo Mwongozo wa Mafunzo ni kifaa cha kutumiwa na wahusika mbalimbali 
katika vikao mbalimbali vya mafunzo na uhamasishaji kote nchini katika kuwapa 
wananchi ujuzi, habari na maarifa muhimu. Mwisho, ningependa kutoa mwito kwa 
wadau wote wanaohusika katika mambo ya uwiano na utangamano wa kitaifa, 
kuchukua nafasi ya mwongozo huu wa mafunzo ili kuona kwamba wakenya wote 
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wamefahamu yote yaliyomo. Hili litachangia kujenga taifa lenye umoja na 
maendeleo chini ya msingi wa maadili ya kitaifa na kanuni za uongozi kama 
inavyoelezwa katika Ibara ya 10 ya Katiba ya Kenya, 2010. 
 
 
 
 
 
 
 
MHE. MUTULA KILONZO, E.G.H., SC, M.P., 
WAZIRI WA HAKI, UWIANO WA KITAIFA NA MASWALA YA KIKATIBA. 
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UTANGULIZI 

Shughuli kubwa ya serikali katika kuendeleza uwiano na utangamano inatekelezwa 
kupitia kwa Wizara ya Haki, Uwiano wa Kitaifa na Maswala ya Kikatiba (MoJNCCA) 
ambayo jukumu lake, mbali na majukumu mengine, ni kusaidia katika kuwaelimisha 
na kuwahamasisha wakenya juu ya mambo yanayohusiana na uwiano wa kitaifa na 
yale yaliyomo katika Sheria ya mwaka wa 2008, kuhusu Uwiano na Utangamano wa 
Kitaifa. 
 
Mwongozo wa Mafunzo unanuia kuendeleza jukumu hilo la Wizara kuhusu 
utekelezaji wa elimu ya uraia na uhamasishaji wa wakenya juu ya uwiano wa kitaifa. 
Katika kusawazisha zoezi hili, mwongozo huu unawasilisha muundo mahususi katika 
kutekeleza mafunzo hayo, pamoja na upana wa mambo yanayopaswa kufunzwa na 
shughuli za kufanywa kwa wanaoshiriki mafunzo. 
 
Ijapokuwa miradi na shughuli nyingi zimewahi kufanywa katika kufunza na 
kuhamasisha juu ya uwiano wa kitaifa, mapengo kadha yametambuliwa. Haya ni 
pamoja na ufinyu wa yale yanayopaswa kufunzwa, ukosefu wa mipango mizuri ya 
uwasilishaji na ukosefu wa vifaa vya kufunza yaliyomo. Mapungufu haya yameathiri 
juhudi za serikali kwa sababu ya kupungua kwa  kasi ya utekelezaji wa mradi huo.  
 
Kupitia kwa mwongozo huu wa mafunzo, serikali itaendelea kujitahidi kuzidisha idadi 
ya walimu wa kutoa mafunzo ya uwiano na utangamano wa kitaifa nchini. 
Mwongozo huu pia utahakikisha kuwepo kwa ubora, mfanano na usawazishaji wa 
mambo ya kufunzwa pamoja na utekelezwaji wake katika Wizara, Idara, Mashirika,  
Wahusika na Wadau wote wanaohusika katika kuendeleza uwiano na utangamano 
wa kitaifa. 
 
 
 
 
 
 
 
Gichira Kibara, EBS 
KATIBU MKUU MSHIKILIZI, 
WIZARA YA HAKI, UWIANO WA KITAIFA NA MASWALA YA KIKATIBA 
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TAARIFA KUTOKA KWA MWENYEKITI, TUME YA UWIANO NA UTANGAMANO 
WA KITAIFA (NCIC) 

Tume ya Uwiano na Utangamano wa Kitaifa (NCIC) ilianzishwa chini ya Sheria Na. 
12 ya 2008 ya Uwiano na Utangamano wa Kitaifa. Ni mojawapo ya Tume za Ajenda 
ya Nne (4) zilizobuniwa  kutokana na Makubaliano ya Amani ya Kitaifa. Jukumu kuu 
la Tume ni kuchangia katika kuendeleza usawa wa nafasi, mahusiano mema, 
upatanifu na kuishi kwa amani pamoja miongoni mwa watu wa makabila na rangi 
mbalimbali nchini Kenya, mbali na kuishauri serikali, yakiwemo mapendekezo na 
uwezekano wa kuingilia kati ili kurekebisha hali. 
 
Mwongozo huu wa mafunzo ni matokeo ya utafiti wa kina, mashauriano, semina na 
warsha zilizofanywa na wadau mbalimbali nchini. Tuhuma na chuki za kikabila 
zimekuwepo kama matatizo sugu ya muda mrefu nchini. Azma ya kufikia jamii yenye 
uwiano na utangamano itahitaji shabaha mbalimbali ili kushawishi watu wa tabaka 
mbalimbali katika jamii ya Kenya.  
 
Ni kupitia kwa utambuzi huu ambapo NCIC imeanzisha harakati za kuwahamasisha 
wana jamii kuhusu jinsi watakavyojukumika zaidi. Kwa mfano, Tume inashirikiana na 
Wanawake wa Umoja wa Mataifa (UN Women) katika kutoa mafunzo kwa wanawake 
na vijana ili kukuza maarifa na ujuzi wao katika udhibiti na kupunguza mafarakano. 
Kadhalika, Tume pia inajihusisha katika warsha za kutoa mafunzo kwa wanahabari, 
kikosi cha polisi na mahakama kuhusu kauli ya uchochezi na athari mbaya za kauli 
hiyo kwa jamii. 
 
Taratibu za elimu ya uraia na umma katika Tume hii zimehusisha kuhamasisha jamii 
mbalimbali juu ya kanuni za uwiano na utangamano, mikakati ya kuimarisha uwiano 
wa kijamii pamoja na uchunguzi wa vielelezo vya mabingwa wa uwiano katika jamii 
yetu. 
 
Hata baada ya juhudi hizi zote, ilibainika kwamba kulikuwa na haja ya kuwa na 
mpangilio ulioratibiwa na kuongozwa vyema katika shughuli za kutoa mafunzo na 
uhamasishaji. Mwongozo huu ambao ulitayarishwa kupitia kwa ushauri mbalimbali 
wa wadau unatarajia kuziba hili pengo ili kushughulikia mahitaji ya kuwa na 
utaratibu ulio sawa wa yale yaliyomo, utoaji wa habari juu ya uwiano na 
utangamano, pamoja na masharti ya kuwepo kwa vifaa vya marejeleo mbali na 
mengine. 
 
 
 
Mzalendo N. Kibunjia, Ph.D., EBS 
MWENYEKITI, TUME YA UWIANO NA UTANGAMANO WA KITAIFA 
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TAARIFA KUTOKA KWA KATIBU, UWIANO WA KITAIFA 

 
Mamlaka ya Idara ya Uwiano wa Kitaifa ni kuongoza katika ujenzi wa jamii 
inayoashiria upatanifu na usawa kupitia kwa upatanishi wa kitaifa, kumaliza ugomvi, 
uwiano na utangamano. Ili kutekeleza mamlaka haya, mojawapo ya mikakati 
ambayo idara imeteua ni kuhamasisha wananchi wa Kenya kuhusu uwiano na 
utangamano wa kitaifa. Kutokana na hili basi, kumekuwa na haja ya kuwa na 
mpangilio mahususi wa mafunzo katika mambo haya. Jambo hili muhimu 
limesababisha kutayarishwa kwa mwongozo wa mafunzo ili kuiwezesha Wizara na 
wadau wengine kutekeleza mamlaka haya kwa matokeo bora na yenye kufaa. 
 
Kwa hakika, kuna watu wengi wanaohamasisha wakenya katika mambo yanayohusu 
uwiano na utangamano wa kitaifa. Hata hivyo, hakuna mipangilio mizuri iliyoko 
katika kuratibu shughuli hizi nchini. Kwa hivyo, mwongozo huu unatoa njia ya 
kuyashughulikia na kuhakikisha ulinganifu wa mafunzo na uhamasishaji. 
 
Mwongozo huu wa mafunzo unahakikisha kuwepo kwa ulinganifu wa yaliyomo na 
habari nyingine zinazohusu uwiano na utangamano wa kitaifa. Habari hizi 
zinasambazwa kwa umma kupitia mikutano mbalimbali nchini na wafanyikazi wa 
Wizara na waelekezi wengine ambao tayari wamefunzwa. Hili linahakikisha kwamba 
wakenya wamepata habari zisizo na utata na zisizofaa. Kwa hivyo, mwongozo huu 
jumuishi wa mafunzo unawasilisha mambo kwa njia ya kitaaluma katika vikao 
mbalimbali vya uwiano na utangamano wa kitaifa. Hali hii inahakikisha kwamba 
dhana sawa za kimsingi, mipangilio na njia za ufundishaji zinatumiwa kwa ukadiriaji 
na kutegemea hali mbalimbali  zilizoko katika maeneo au vikao. Mwongozo huu basi 
utakuwa kifaa muhimu cha kutumiwa hata na wale wasiohusika na mambo ya 
kiserikali na yeyote yule anayehusika katika kuwahamasisha wakenya juu ya uwiano 
wa kitaifa. 
 
Mwongozo wa mafunzo unatoa utaratibu elekezi ambamo ujumbe wa uwiano wa 
kitaifa unapitishwa. Kupitia kwa njia hii, mwongozo huu unaweka msingi wa 
kutambua umuhimu wa uwiano na utangamano wa kitaifa nchini Kenya. 
 

 
 
Michael  M. Ndung’u, HSC 
KATIBU, UWIANO WA KITAIFA 
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SHUKRANI 

 
Utayarishaji wa Mwongozo huu wa Mafunzo Jumuishi ya Uwiano na Utangamano wa 
Kitaifa umefanikiwa kupitia kwa michango na juhudi za watu na taasisi mbalimbali.  
Ningependa kutoa shukrani zangu za dhati kwa hao wote. 
 
Kwanza kabisa, natoa shukrani kwa Waziri wa Wizara ya Haki, Uwiano wa Kitaifa na 
Masuala ya Kikatiba (MoJNCCA), Mhe. Mutula Kilonzo, kwa maelekezo yake kuhusu 
sera katika utayarishaji wa mwongozo huu. Ningependa pia kutoa shukrani kwa 
usaidizi na msukumo tuliopata hasa katika hatua za awali za utayarishaji wa mradi 
huu kutoka kwa aliyekuwa Katibu Mkuu, Balozi Amina Mohamed. Tunampongeza 
kwa kujitwika jukumu la kutayarisha mwongozo huu kama Utaratibu wa Matokeo ya 
Haraka (RRI) ambao ungekamilika katika siku 100 kwenye mwaka wa Kandarasi ya 
Utendakazi 2011/2012 (2011/2012 Performance Contract). Msingi ambao aliuanzisha 
uliendelezwa vizuri na Katibu Mkuu Mshikilizi, Gichira Kibara ambaye kila mara 
akituhimiza kuendelea na mradi huu. Tunashukuru kwa ukarimu, uongozi na usaidizi 
wa taratibu katika shughuli zote za utayarishaji wa mwongozo huu. 
 
Naishukuru Tume ya Uwiano na Utangamano wa Kitaifa (NCIC) kwa kuwa mshiriki 
mwema katika utayarishaji wa mwongozo huu. Sote tumetembea kila hatua ya safari 
hii pamoja. Asante kwa kutumia rasilmali yenu na kuwahusisha maafisa wenu wenye 
ujuzi kuwa sehemu ya timu iliyoongoza utaratibu wote hadi mwisho wenye 
mafanikio. Tunatoa shukrani kwa wakurugenzi wa Taasisi ya Mafunzo ya Utawala 
Kenya (KIA) pamoja na Taasisi ya Elimu Kenya (KIE) kwa usaidizi wenu maalumu wa 
kuteua maafisa walio na ujuzi ili kusaidia katika utayarishaji wa mwongozo huu. 
Tunatambua maarifa ya thamani na tajriba katika uchapishaji na uchoraji ambao 
ulitajirisha sana mwongozo huu. 
 
Ninatambua kwa shukrani mchango wa wadau mbalimbali tokea Mashirika ya Kiraia 
(Civil Society Organizations), Mashirika ya Kidini (Faith Based Organizations) 
yaliyoongozwa na Baraza la Makundi ya Kidini la Kenya (Inter-Religious Council of 
Kenya), Mashirika ya Kijamii (Community Based Organizations), vyombo vya habari, 
vyuo vikuu na watafiti kwa ajili ya utafiti mpana na mchango wao katika utayarishaji 
wa mwongozo huu. Shukrani zetu pia zinaziendea wizara mbalimbali za Serikali, 
idara na mashirika ambayo kwa namna fulani yalitekeleza majukumu muhimu katika 
utaratibu wote. Wizara hizo ni pamoja na Wizara za Elimu, Wizara ya Serikali kuhusu 
Mipango na Rajua 2030, Baraza la Kiuchumi na Kijamii la Kitaifa (National Economic 
and Social Council) pamoja na Kamati ya Malalamiko ya Umma (Public Complaints 
Standing Committee). Shukrani maalumu ziliendee jopo la Kandarasi ya Utendakazi 
chini ya Afisi ya Waziri Mkuu, kwa kutambua umuhimu wa kutayarisha mwongozo 
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huu kama matokeo muhimu katika ya Rajua 2030 na utaratibu wa kandarasi ya 
utendakazi. 
 
Ningependa kutoa shukrani za kipekee kwa washiriki wetu katika maendeleo, Mradi 
wa Maendeleo wa Umoja wa Mataifa (United Nations Development Programme), na 
Gesellschaft fur Internationale Zusammenarbeit (GIZ) kwa usaidizi mkubwa wa 
kifedha na kimpangilio. Asanteni kwa kuwa wenyeji na kushiriki kikamilifu katika 
utayarishaji na majadiliano katika utaratibu wa kuandaa mwongozo huu. 
 
Mwisho bali si akali, shukrani zangu ziwaendee wafanyikazi wa Wizara ya Haki, 
Uwiano wa Kitaifa na Masuala ya Kikatiba (MoJNCCA), hasa Idara ya Uwiano wa 
Kitaifa. Asanteni kwa ubunifu na fikra zenu katika kutoa muswada wa kwanza ambao 
ulikuwa msingi wa kazi hii kubwa. 
 
 
 
 
 
MKURUGENZI, UWIANO WA KITAIFA 
WIZARA YA HAKI, UWIANO WA KITAIFA NA MASUALA YA KIKATIBA 
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MUHTASARI WA YALIYOMO 

Mwongozo huu wa mafunzo ya uwiano na utangamano wa kitaifa ni matokeo ya 
jitihada za washikadau mbali mbali walioletwa pamoja na Wizara ya Haki, Uwiano wa 
Kitaifa na Maswala ya kikatiba kwa ushirikiano wa Tume ya Uwiano na Utangamano 
wa Kitaifa. Mwongozo huu uliundwa kama chombo na hazina muhimu kwa 
waelekezi, wahusika na washiriki kwenye nyanja za elimu na uhamasishaji wa 
maswala ya uwiano na utangamano wa kitaifa.   
 
Katika utayarishaji wa mwongozo huu, utaratibu bora wa kiushauri na kiutafiti 
ulitumika. Jitihada za awali za kuwaelimisha na kuuhamasisha umma kupitia kwa 
Wizara, Tume ya Uwiano na Utangamano wa Kitaifa (NCIC) na washikadau wengine 
zilisababisha kuandaliwa kwa mwongozo kutokana na viwango finyu, kina cha 
maswala, muktadha na hali kadhalika ukosefu wa usawa katika utendakazi wa 
washikadau hao. Hojaji iliandaliwa na kukabidhiwa washikadau wote ili kuipitia na 
kupendekezwa maelezo yanayofaa. Baada ya hapo, wahusika walifanya vikao ili 
kushauriana na kuwashirikisha wahusika wakuu, wakiwa ni pamoja na: 
wakereketwa, wasomi na hata wananchi ili kujadili kwa lengo la kuandaa matini 
muhimu ya mwongozo huo.   
 
Zao la utaratibu huo wa kiushauri lilikuwa ni stakabadhi hii ambayo ni mwongozo 
maalum wa waelekezi na kadhalika ni marejeleo muhimu kwa wasomaji. Mwongozo 
huu unahusisha mada mbali mbali kuhusu uwiano wa kitaifa kama vile ufafanuzi wa 
maneno muhimu, uthibiti wa mafarakano, wajibu wa mawasiliano katika uimarishaji 
wa uwiano, usimamizi wa tofauti za kikabila na nafasi ya maadili katika upatikanaji 
wa uwiano na utangamano kati ya mambo mengine mengi. Mwongozo huu pia 
unapendekeza mbinu maalum za kutoa mafunzo katika kila mada husika, vifaa 
maalum na mifumo shirikishi ya kutoa mafunzo kwa makundi tofauti tofauti ya watu. 
Michoro ya ubunifu inayopatikana katika kila mfumo hurahisisha na kuufanya 
usomaji wa mwongozo huu kuwa mwepesi zaidi na hali kadhalika kufurahisha. 
Marejeleo yaliyotolewa huwawezesha waelekezi kuimarisha mafunzo yao kupitia kwa 
mawanda mapana ya usomaji.  
 
Hivyo basi, mwongozo huu unakuwa kama chombo cha kimsingi cha kuongeza idadi 
ya wahusika wanaojishughulisha katika kupigia debe uwiano wa kitaifa. Kwa sasa, 
washikadau wengi wanaweza kujishirikisha katika harakati za kutangaza uwiano kwa 
usaidizi wa mwongozo huu. Kadhalika, sasa itawezekana kuhakikisha kuwepo kwa 
viwango vya ubora na jitihada za pamoja kutoka kwa wahusika wote. Hali hii 
itasababisha kuwepo kwa matumizi thabiti na faafu ya rasilimali zilizopo. Mwongozo 
huu unatoa fursa muafaka ya kusimamia shughuli za washikadau wote 
waliohusishwa katika harakati za kuendeleza uwiano wa kitaifa.   
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Kwa ujumla, mwongozo huu kama ulivyowasilishwa unayashughulikia maswala 
mbalimbali yanayohusisha uwiano na utangamano. Kadhalika yanahusisha maswala 
yanayoambatana na pia huandaa maelezo kamilifu kuhusu mwongozo wa mafunzo. 
Kisha inafuatiwa na harakati zilizojaribiwa tokea enzi za uhuru hadi kufikia mwaka 
wa 2007 za kuimarisha uwiano na utangamano humu nchini, hasa katika sehemu ya 
pili. Kadhalika, mwongozo huu umeelezea kwa kina kuhusu changamoto 
zilizopatikana na jitihada za suluhu zilizofanywa ili kuunda uwiano na utangamano. 
Hali kadhalika, mwongozo huu umejadili umuhimu wa washiriki kufurahia mazingira 
ambayo yametangaza ama kuchangia pakubwa kukosekana kwa ushirikiano baina ya 
jamii mbali mbali, hali ambayo inaweza kuathiri maisha yao ya baadaye. 
 
Somo la tatu linaelezea maana halisi ya mkakati mzima. Linajadili mikakati mbali 
mbali ya kuendeleza uwiano na utangamano wa kitaifa na pia kuyafafanua 
majukumu ya wahusika walioshirikishwa. Kadhalika, linaelezea mbinu na shughuli 
zinazoweza kutumika katika kuendeleza uwiano wa kitaifa. Somo hili linafuatiwa na 
somo la vyombo vya kisheria vinavyotoa mfumo mzima unaotumiwa na wanajamii ili 
kuhakikisha wana mahusiano mema. Vyombo hivi ni pamoja na: Katiba, Sheria za 
Bunge, Sera, Mikataba, Maazimio, na Makubaliano. Ni kupitia kwa vyombo hivi 
ambapo taasisi na mashirika mbali mbali yanapopata majukumu na kanuni zao za 
utendakazi ili kuhakikisha uwepo wa taifa lenye uwiano na utangamano. Hivyo basi, 
somo hili hutilia mkazo kuwepo kwa ushirikiano wa karibu kati ya Wizara ya Haki, 
Uwiano wa Kitaifa na Maswala ya Kikatiba, Tume ya Kitaifa ya Uwiano na 
Utangamano na wizara nyinginezo pamoja na idara za kiserikali, zote zikiwa na 
majukumu yanayokaribiana. 
 
Somo la tano limejadili kwa kina umuhimu wa tahadhari hizi za mapema na kuwepo 
kwa taratibu za kutafuta suluhu katika upatikanaji wa jamii inayoshirikiana kikamilifu. 
Katika njia za kusifu ubora wa somo hili, taratibu muafaka za uzuiaji wa migogoro 
unafaa kupewa kipaumbele. Somo la sita linaelezea mawasiliano shirikishi na 
kufafanua utaratibu wa mawasiliano. Inagusia umuhimu wa mawasiliano bora katika 
harakati za kuendeleza uwiano na utangamano wa kitaifa na pia kuielezea wazi 
vizingiti inayoathiri pakubwa mawasiliano bora. Kadhalika, majukumu ya washiriki 
mbali mbali wanaoshughulikia mawasiliano bora yamejadiliwa. 
 
 Somo la saba linatoa mafunzo ya kimsingi ya jinsi ya kushughulikia udhibiti na 
usuluhishaji wa migogoro. Somo hili pia linashughulikia mbinu mbali mbali za 
kutatua na kutafuta suluhu kwa migogoro. Somo linalofuatia linaelezea njia za 
kuponyesha donda-ndugu na upatikanaji wa suluhu ya migogoro. Linafafanua 
utaratibu wa kusameheana na kuwaleta pamoja waathiriwa huku likiweka wazi 
manufaa na changamoto ya utaratibu huo pamoja na mikakati ya mshikamano huo. 
 
Mabingwa wa uwiano na walio kama kielelezo katika jamii wameelezewa vyema 
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katika somo la tisa. Somo hili pia linagusia majukumu ya mabingwa hao wa uwiano 
katika jamii. Somo linalofuatia linatoa mafafanuzi ya kina kwa washirika kuhusu 
maswala mbali mbali ya utoaji wa mamlaka kwa wanajamii ili kuimarisha uwiano na 
utangamano wa kijamii. Somo linalofuata linatoa taarifa muhimu kuhusu haki na 
ushirikishwaji. Fauka ya hayo, somo hili linaelezea kwa kina kuhusu mahusiano 
yaliyopo kati ya haki na ushirikishwaji na uwiano na utangamano wa kitaifa. 
 
Maadili ya kikatiba yanachangia kuwepo kwa somo linalopendekeza kuundwa kwa 
Sheria ya Bunge itakayoidhinisha Ibara ya 4 (2) na ile ya 10 ya Katiba. Hii ni kwa 
lengo la kurasimisha kanuni za maadili ya kitaifa na kuunda asasi itakayosimamia 
utoaji wa ushauri na kuwaelekeza washikadau kwa lengo la kusimamia kanuni hizo 
za maadili ya kitaifa hasa kwa kila mkenya. Hii ni kwa sababu ya kuleta uwiano na 
utangamano wa kitaifa. Somo la mwisho linafafanua maana halisi ya usimamizi na 
utathmini na hali kadhalika linachanganua utaratibu unaofaa kutumiwa katika 
kuendesha shughuli za usimamizi na utathmini huo ili kuleta uwiano na utangamano 
wa kitaifa. Umuhimu wa usimamizi na utathmini huo umefafanuliwa kwa kutumia 
mbinu na zana mahususi. 
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MAELEZO YA MWONGOZO WA MAFUNZO KUHUSU UWIANO NA 
UTANGAMANO WA KITAIFA 

Utangulizi 

Serikali huimarisha uwiano na utangamano wa kitaifa kwa kuhakikisha kuwepo kwa 
udhibiti wa masuala ya siasa, kijamii na kiuchumi. Ni jukumu la serikali kuunda 
mazingira mwafaka na yanayotabirika kwa raia ili kuwawezesha kuyashughulikia 
maazimio na mahitaji yao maishani. Serikali ya Kenya imetumia mikakati mbalimbali 
kuimarisha uwiano na utangamano wa kitaifa. Mojawapo ya mikakati iliyotumiwa na 
Wizara ya Haki, Uwiano wa Kitaifa na Maswala ya Kikatiba ni uelimishaji na 
ufundishaji kwa lengo la kutoa msingi thabiti kwa mabadiliko ya kijamii. Mwongozo 
huu wa ufundishaji unasaidia kuweka pamoja jitihada hizo kwa ajili ya kuendeleza 
uwiano na utangamano.  
  
Mwongozo huu wa ufundishaji umeundwa ili kuwezesha kila mhusika wa maswala ya 
uwiano na utangamano wa kitaifa kutekeleza jukumu la kufundisha raia wa Kenya 
kuhusu masuala yanayohusiana na uwiano na utangamano wa kitaifa. Kwa hivyo, 
mwongozo huu unatoa mpangilio na hali kadhalika kuhakikisha kwamba pana 
mfanano katika ufundishaji. 
 
Lengo kuu la mwongozo huu wa ufundishaji limetokana na ukweli kwamba uwiano 
na utangamano wa kitaifa siyo fani huru za kielimu katika asasi za masomo za humu 
nchini. Hii inamaanisha kwamba mtu hawezi kupata vitabu ama marejeleo muhimu 
yanayohusiana na fani hizi za elimu moja kwa moja. Kwa hivyo, mwongozo huu wa 
uhamasishaji sio kwamba tu unatoa vitabu vilivyoundwa mahususi kwa ajili ya 
mazingira halisi ya taifa la Kenya lakini pia husaidia mno katika utafiti kwa wenyeji 
na wageni. Hali hii huandaa msingi wa utafiti wa siku zijazo hasa kuhusu masuala 
fulani yanayolandana na mazingira ya taifa la Kenya. 
 
Kama ilivyotajwa hapo awali, mwongozo huu wa mafunzo ya uhamasishaji wa 
kiutangamano huhakikisha kwamba kuna mfanano wa mambo yaliyomo na data 
nyinginezo za uwiano na utangamano wa kitaifa zinazosambazwa na wafanyakazi wa 
Wizara pamoja na waelekezi wengine waliofunzwa ili kuusaidia umma katika 
makongamano mbali mbali kote nchini Kenya. Kwa hivyo, Wakenya watapokea 
taarifa sawa na hizo zitakazopitishwa kwenye makongamano yatakayokuwa 
yanaeleweka vyema na ambayo hayatahusisha masuala yasiyoeleweka. Kwa ujumla, 
mwongozo huu wa mafunzo ya uhamasishaji wa kiutangamano hutoa maelekezo ya 
kitaalamu katika makongamano mbali mbali yanayoshughulikia uwiano na 
utangamano wa kitaifa. Kimsingi, hali hii inahakikisha kuwepo kwa matumizi ya 
dhana kuu zinazofanana; mielekeo na njia zenye mabadiliko katika mtazamo fulani ili 
kuingiliana na muktadha wa maeneo fulani ama makongamano. 
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Rajua, Azimio na Malengo ya Mwongozo wa Mafunzo 

Mwongozo wa Pamoja wa Uhamasishaji kuhusu Uwiano na Utangamano wa Kitaifa 
unaongozwa na maswala yafuatayo: Rajua, Azimio na Malengo. 

Rajua 

Chombo kikuu cha mafunzo ya uendelezaji wa uwiano na utangamano wa kitaifa. 

Azimio 

Kutoa mafunzo yaliyo sawa na yanayoambatana na uwiano na utangamano wa 
kitaifa kupitia kwa uhamasishaji bora na miradi ya kuwezeshana. 

Lengo Kuu la Mwongozo wa Mafunzo 

Lengo Kuu la mwongozo huu ni kutoa mpangilio wa mbinu za kufundisha na 
kuhamasisha kuhusu uwiano na utangamano wa kitaifa nchini. 
Zifuatazo ndizo sababu kuu za nyaraka hii: 
a. Kutaalamisha ufundishaji na uhamasishaji kuhusu uwiano na utangamano wa 

kitaifa humu nchini; 
b. Kuimarisha usimamizi wa ufundishaji na uhamasishaji kuhusu uwiano na 

utangamano wa kitaifa; 
c. Kuhakikisha kuwa kuna usawa katika uhamasishaji/ufundishaji wa uwiano na 

utangamano wa kitaifa; na 
d. Kutoa habari, maarifa na ujuzi katika uendelezaji wa uwiano na utangamano wa 

kitaifa.  

Malengo Maalum ya Mwongozo huu wa Mafunzo 

Mwongozo wa Uhamasishaji wa Kiutangamano wa Kitaifa una malengo maalum 
yafuatayo: 
a. Kutoa habari muhimu na zinazostahili kuhusu uwiano na utangamano kwa 

waelekezaji; 
b. Kutoa msingi wa utafiti utakaotumiwa na waelekezaji ili kufanya utafiti zaidi kabla 

ya kurejelea kikamilifu zoezi lenyewe la uhamasishaji; 
c. Kutoa mbinu mbali mbali za majaribio na zile za ushirikishi ili kuhamasisha katika 

makongamano tofauti tofauti. 
d. Kuhakikisha kuwepo kwa usawa na ushikamano katika ujumbe uliotolewa kwenye 

makongamano ya uhamasishaji kote nchini. 
e. Kuwapa waelekezi mwongozo kuhusu malengo ya kijumla na maalum ya kila 

somo la uhamasishaji na hivyo kuhakikisha kuwa wanabakia waaminifu kwa 
ajenda ya uwiano na utangamano wa kitaifa; 

f. Kuongoza waelekezi katika uzingatiaji wa muda katika nyakati za makongamano 
ya uhamasishaji ili kuhakikisha kwamba yote yaliyopangwa hayatimizwi tu katika 
muda uliotarajiwa lakini pia vyema; na 
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g. Kuwapa waelekezi mwongozo kuhusu shughuli na vifaa wanavyootarajia kutumia 
katika utekelezaji mzuri wa kazi yao ya kuwezesha hafla ya uhamasishaji 
kuhusiana na uwiano na utangamano wa kitaifa.  

Harakati 

Uandaaji wa mwongozo huu wa mafunzo ulishirikisha washikadau wengi. Ulihusisha 
wahusika wafuatao: 
a. Wizara za Serikali, Idara na Mashirika mbali mbali (MDAs); 
b. Wizara ya Haki, Uwiano wa Kitaifa na Maswala ya kikatiba; 
c. Tume ya Kitaifa ya Uwiano na Utangamano (NCIC); 
d. Mashirika ya Kijamii (CSOs) 
e. Washirika wa Kimaendeleo; 
f. Mashirika ya Kidini (FBOs); 
g. Vyombo vya Habari; 
h. Sekta ya Kibinafsi; 
i. Miungano ya Mashirika ya Kibiashara; 
j. Mabaraza ya Wazee; na 
k. Vyuo Vikuu vya Umma na Vya Kibinafsi. 

Utekelezwaji wa Mwongozo wa Mafunzo 

Utekelezwaji wa mwongozo wa mafunzo  utashughulikiwa na Wizara ya Haki, 
Uwiano wa Kitaifa na Maswala ya kikatiba pamoja na washikadau wanaohusika 
kwenye uhamasishaji na ufundishaji ili kupata  uwiano na utangamano wa kitaifa. 
Wahusika wengine watakaoshirikishwa katika uhamasishaji/ufundishaji wa vipengee 
vilivyomo katika mwongozo wa pamoja utawahusisha: Wizara, Idara na Mashirika 
(MDAs), Mashirika ya Kijamii (CBOs), Mashirika ya Kidini (FBOs) na Mashirika 
Yasiyokuwa ya Kiserikali (NGOs) yakiwa na majukumu ya kuimarisha uwiano na 
utangamano wa kitaifa. 

Makundi Lengwa katika Uhamasishaji na Ufundishaji 

Makundi yafuatayo ya jamii ya Kenya yatalengwa katika uhamasishaji na/au 
ufundishaji kuhusu vipengee vya mwongozo huu. Makundi haya yanahusisha lakini 
hayafungiwi kwa: 
a. Vijana; 
b. Makundi ya wanawake; 
c. Watu walio na mahitaji maalum; 
d. Vyombo vya habari; 
e. Wazee wa Kijamii; 
f. Viongozi wa kisiasa; 
g. Viongozi wa kidini katika Mashirika ya Kidini; 
h. Mashirika ya Kijamii (CBOs); 
i. Watumishi wa Umma; 
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j. Waundaji sera; 
k. Walinda usalama na Majeshi; 
l. Shule na vyuo; 
m. Mashirika Yasiyokuwa ya Kiserikali (NGOs); na 
n. Wawakilishi wasiokuwa wa Kiserikali (NSAs). 

Mwongozo wa Waelekezi 

Majukumu ya mwelekezi ni muhimu sana wakati wa majadiliano au kongamano. 
Vifuatavyo ni vipengee vya kutumia mwongozo huu: 
a. Kutoegemea upande wowote na kuongoza majadiliano ya washiriki bila 

kulazimisha maoni au mambo muhimu kwako; 
b. Kuwa na mtazamo chanya (mzuri) na kuhakikisha kwamba wanaoshiriki wanahisi 

huru na kuhimizwa kushiriki; 
c. Kukumbuka malengo ya ufundishaji ili kuzingatia hoja muhimu pekee; 
d. Kuwapa wanaoshiriki nafasi sawa; 
e. Kila mara hakikisha kufupisha majadiliano; 
f. Kusikiliza kwa makini mchango wowote unaotolewa na washiriki; 
g. Kutumia maneno ya kuchangamsha na kusisimua ili kudumisha mvuto na umakini 

katika mazungumzo; 
h. Kuzingatia ishara za mwili na uso ili kuwezesha ushirika wa dhati; 
i. Kuwa mbunifu na mcheshi katika kushughulikia maoni tofauti tofauti ya washiriki; 

na 
j. Kuwa m’wazi ili kupokea majibu kutoka kwa wanaoshiriki.   
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SOMO LA 1: UTANGULIZI WA UWIANO NA UTANGAMANO WA 
KITAIFA  

LENGO: Kufikia mwisho wa somo hili, washiriki wanafaa kuwa wamepata 
maarifa, ujuzi na mitazamo ambayo itawawezesha kuimarisha uwiano na 
utangamano wa kitaifa. 
 
UTANGULIZI 
Somo hili linaangazia dhana za uwiano na utangamano, maneno 
yanayohusiana nazo na linatoa msingi wa mwongozo mzima wa mafundisho. 

MADA 1: DHANA ZA UWIANO NA UTANGAMANO NA MANENO 
MENGINE HUSIKA             

 
Muda: Dakika 20 

Vitendea-kazi: Chati-za-kugeuzwa, kalamu za kutia alama, madaftari, 
kalamu na kanda za maelezo. 

Mbinu:  Chemsha bongo, hadithi na somo kifani. 
 
SHUGHULI 
  
 
 
 
 
 
 
 
 
Maneno Muhimu  

1. Taifa, 2. Utaifa, 3. Upendo wa Utaifa, 4. Nchi, 5. Nchi Huru, 6. Uhuru wa 
nchi, 7. Serikali, 8. Jamii, 9. Washikadau, 10. Utangamano, 11. Uwiano,      
12. Uwiano wa Kijamii, 13. Uwiano wa Kisiasa, 14. Uwiano wa Kiuchumi,     
15. Uwiano wa Kitaifa, 16. Uwiano na  Utangamano wa Kitaifa. 

 
Vidokezo Muhimu  
 
Maana ya Maneno 
 
1. Taifa  
Taifa ni kundi la watu walio katika himaya moja ya ardhi, na wanaotumia 
rasilmali, maadili, utamaduni, matamanio, ishara za pamoja kama vile lugha, 

• Mwelekezi anaorodhesha maneno na kuwaongoza washiriki ili kutoa 
maana za maneno hayo. 

• Washiriki wanatoa maana za maneno yaliyoorodheshwa. 
• Mwelekezi anatumia vidokezo muhimu ili kunakili 

 kwa mukhtasari maoni ya washiriki.  
 

Chemsha 
bongo 

bongomm 
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bendera, wimbo wa kitaifa na Nembo ya Serikali, historia na serikali moja. 
Katika utangulizi wa Katiba, watu wa Kenya wamejitolea kutunza na kulinda 
maslahi ya raia, familia, jamii na taifa. 
 
2. Utaifa 
Hii ni harakati ya uundaji na udumishaji wa umoja wa nchi kupitia mashirika 
na asasi za kijamii, kiuchumi au kisiasa. 
 
3. Upendo kwa Taifa 
Ni utambuzi wa dhati wa kundi la watu wenye mfumo wa kisiasa unaoweza 
kufasiriwa kama taifa na unaounda sura ya kitaifa. Pia inaweza kuhusisha 
imani kuwa taifa lina umuhimu wa kimsingi, au imani kuwa nchi yao kiasili ni 
muhimu kuliko nyinginezo zote. Pia inatumika kufafanua kundi linalowania 
kulinda nchi yao. 
 
4. Nchi 
Nchi ni kundi la kisiasa lililoundwa kwa mipaka ya kimataifa. Linahusisha raia, 
kama watu binafsi au jamii. 

 
Sifa za Nchi 
Sifa hizi zinaweza kuwekwa katika makundi mawili makuu: 

 
a. Mahali nchi ilipo  

i. Inaundwa na watu/idadi inayobainika ya watu; na 
ii. Eneo linalotambulika: ardhi, maji na anga. 

 
b. Msingi wa kisiasa wa nchi 

i. Serikali inayofanya kazi; na 
ii. Iliyo huru, inayojitawala yenyewe. 

 
Jedwali la 1: Tofauti kadha baina ya Nchi na Taifa 
 

Namba NCHI TAIFA 
1. Ni chombo cha kisheria 

na cha kisiasa 
Ni la kijamii/kitamaduni 

2. Watu waliopangwa 
kwenye eneo 
linalotambulika 

Watu waliounganishwa kisaikolojia 
wakiwa na  nia moja ya kuishi pamoja 
“manufaa ya jumla” 

3. Nchi lazima iwe na 
uhuru wa kujitawala 

Watu huendelea kubaki kama Taifa 
hata kama hawana  uwezo wa 
kujitawala 
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5. Nchi Huru 

Ni eneo la kisiasa linalohusisha Nchi huru kama vile Kenya, Uganda na 
Tanzania iliyo na watu wenye sifa fulani na wenye utamaduni, historia 
na/au lugha moja. 
 

6. Uhuru wa Nchi 
Jukumu moja kuu la serikali ni kuimarisha utaifa kwa kufanya nchi hiyo 
kuwavutia raia wake. Hali hii hupatikana kupitia kwa kuendeleza maswala 
ya haki, usawa na uchukuaji hatua sawazishi. Kwa hali hii, Nchi huwahitaji 
raia na jamii kulipatia Nchi hiyo uwezo na uhuru wake wa kisiasa, 
kuchangisha pesa za kuendesha shughuli za Nchi, na hali kadhalika 
kubakia kuwa wazalendo panapozuka mavamizi kutoka nje. Uimarishaji wa 
umoja wa nchi hufanyika kupitia ishara za umoja kama vile: Nembo ya 
Serikali, Wimbo wa Taifa na Azimio la Uaminifu, rangi za taifa, vazi la 
taifa, lugha rasmi, kumbukumbu la mashujaa, majengo muhimu ya kitaifa 
pamoja na maeneo muhimu ya taifa kama vile milima na maziwa.  

 
7. Serikali 

Hili ndilo shirika ambalo kwalo nia ya taifa huundwa, kuonyeshwa na 
kufikiwa. Hii ndiyo asasi ambayo huendesha masuala ya taifa kwa niaba 
ya wananchi au raia. 

 
8. Jamii 

Jamii ni kundi la watu wanaoishi pamoja na huwa na utamaduni na 
maadili sawa, na huwa na mitazamo na hofu zinazolingana. 

 
9. Washikadau 

Washikadau ni watu au kundi la watu wenye mvuto mmoja wa kibinafsi, 
ima iwe ni mivuto chanya (inayokubalika) ama hasi (isiyokubalika), hasa 
katika mambo yanayoendelea kwenye nyanja za uchumi, siasa, utamaduni 
na kwenye michakato ya kimazingira katika jamii. 

 
10. Utangamano 

Kutangamanisha ni kuleta pamoja. Utangamano huchangia pakubwa 
katika uwiano wa kijamii. Huwezesha raia kuhusiana na mwenzake kwa 
uzuri. 

 
11. Uwiano 

Hii ni jitihada au hali ya kubaki pamoja au ushirika wa pamoja. Ni 
muumano mzuri au kusikilizana baina yenu. Uwiano hurejelea tofauti 
chanya katika makundi na jitihada za pamoja (chanya) zinazoonekana 
katika jamii.  
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12. Uwiano wa Kijamii 

Uwiano wa kijamii ni harakati inayoendeleza maadili ya pamoja ya kijamii, 
changamoto za pamoja na nafasi sawa inayoegemea matumaini fulani, 
uaminifu na kufaana. Pia inahusisha uhiari wa makundi yenye maadili na 
malengo tofauti (pana) kuweza kuishi pamoja, kutumia rasilmali pamoja, 
yanayoheshimiana na kutii sheria za nchi. 
 
Uwiano wa kijamii unahusisha uundaji wa maadili yanayofanana na jamii 
zinazofahamika, kupunguza tofauti zinazohusiana na amali na mapato ili 
kuwezesha watu kwa jumla kuelewa kwamba wanafaa kushirikiana 
kibiashara ili kukabili changamoto zilizopo, na kwamba ni wanajamii wa 
jamii moja. 

 
13. Uwiano wa Kisiasa 

Uwiano wa kisiasa unahusisha miundo na asasi zinapofanya kazi ili 
kuhakikisha kuwa matakwa ya wananchi yanafikiwa huku ikihakikishwa 
kuwa wahusika katika siasa wanaelewana wao kwa wao. 

 
14. Uwiano wa Kiuchumi 

Uwiano wa kiuchumi hutokea wakati ambapo mipangilio na asasi za 
kifedha na kibiashara zinapofanya kazi ili kuhakikisha kwamba kuna uwazi 
na usawa wa ugavi usio na mapendeleo wala ubaguzi wa rasilmali. 

 
15. Uwiano wa Kitaifa 

Uwiano wa kitaifa huhusisha uundaji wa raia wenye utangamano walio na 
hisia ya kuwepo kwao miongoni mwa makundi tofauti tofauti ya wananchi 
na wanaotoka katika maeneo tofauti tofauti, kupitia kwa udhibiti na 
usuluhishaji wa tofauti zilizopo pamoja na matakwa na mahitaji 
yanayokinzana.  

 
16. Uwiano na Utangamano wa Kitaifa 

Katika muktadha wa Kenya, uwiano na utangamano wa kitaifa ni harakati 
na matokeo ya kuwatia na kuwawezesha wananchi kuwa na fikra na hisia 
kwamba ni wananchi wa taifa moja wanaojishughulisha katika asasi sawa, 
wanaokabiliwa na changamoto na nafasi sawa. Uwiano na Utangamano 
wa kitaifa unajumuisha umoja, usawa, uhuru, demokrasia, kutokuwepo 
kwa vita, amani yenye haki, haki ya kijamii na utawala wa sheria.  
 
Lengo kuu la uwiano na utangamano wa kitaifa ni kuunda jamii mahususi 
ya kitaifa isiyoegemea desturi za kikabila, ubaguzi wa rangi, kimaeneo, 
kitabaka na kidini. Uwiano wa kitaifa hukumbatia umoja wenye lengo la 
kiushirika wa raia katika harakati za kiuchumi, kijamii na kisiasa. 
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Picha 1: Shughuli za Uwiano wa Kitaifa 
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MADA 2: VIONYESHI VYA UWIANO WA JAMII 

Muda: Dakika 20 
Vitendea-kazi: Chati-za-kugeuzwa, kalamu za kutia alama,   
                         madaftari, kalamu na kanda za maagizo. 
Mbinu: Chemsha bongo. 
 
SHUGHULI 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
Vidokezo Muhimu  

Vionyeshi vya Uwiano wa Jamii 

1. Maono sawa na hisia ya kuwepo pamoja 
a) Jamii ina uwezo mkuu wa kuwa na uwiano katika kiwango cha 

mashinani ambapo watu wana hisia nzuri za kutangamana na jirani 
zao katika eneo hilo la mashinani. 

b) Ili kuthibitisha kuwa watu wanashiriki maono sawa katika eneo lao 
huko mashinani, kuna haja ya kubaini mtazamo wao kuhusiana na 
hali yao ya maisha. 

c) Kuna uwezekano mkubwa wa jamii kuwa na uwiano pale ambapo 
hapatakuwa na tofauti kubwa katika mtazamo wa watu dhidi ya jirani 
zao. 

d) Kuna uwezekano mkubwa wa jamii kuwa na uwiano pale ambapo 
watu wanahisi kuwa wanaweza kuchangia katika maamuzi 
yanayohusu eneo lao. 

 
2. Uanuai wa watu, hali na mazingira yao hukubalika na  kuthaminiwa 

Kuna uwezekano mkubwa wa jamii kuwa na uwiano pale ambapo 
wakazi wake wengi wanakubaliana na kauli hii, hasa katika maeneo 
yaliyo na makabila madogo. 

3. Wale wanaotoka katika hali tofauti za kimaisha wana nafasi sawa. 
a) Kuna uwezekano mkubwa wa jamii kuwa na uwiano pale ambapo kuna 

viwango vidogo vya kunyimwa rasilimali na tofauti chache za kiuchumi 
na kijamii kati ya wanajamii hao. 
 

• Mwelekezi anaongoza wanaoshiriki ili kujadili sifa muhimu za jamii 
iliyowiana. 

• Wanaoshiriki wanatoa sifa muhimu za jamii iliyowiana. 
• Mwelekezi wanatumia vidokezo muhimu ili kunakili maoni ya 

washiriki. 
 
 

Chemsha bongo 
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b) Kuna uwezekano mkubwa wa jamii kuwa na uwiano pale ambapo 
ukosefu wa kazi wa muda mrefu sio tatizo kubwa na haujaegemea 
katika makundi fulani tu ya wanajamii. 

 
4. Mahusiano thabiti na bora yanaimarishwa baina ya watu kutoka kwenye 

tamaduni mbali mbali katika sehemu za kikazi, shuleni na kati ya majirani. 
a. Jamii ina uwezekano mkubwa wa kuwiana pale ambapo watu wenye 

misingi tofauti ya kikabila na kitabaka wanashirikiana kila mara. 
 

b. Jamii ina uwezekano mkubwa wa kuwiana pale ambapo watu kutoka 
makabila tofauti wanapigania kutopkuwepo kwa ubaguzi kwa msingi ya 
rangi, dini, jinsia, misimamo ya kimapenzi, ulemavu na umri; na 
wanaimarisha mahusiano mbali mbali ya kitamaduni na kidini. 

 

 
 
 

 
 
 
 
 
 
 

Picha 2: Jamii yenye Uwiano na Ustawi wa Kiuchumi 
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MADA 3: MANUFAA YA TAIFA LENYE UWIANO NA UTANGAMANO 
 
Muda: Dakika 30 
Vitendea-kazi: Chati-za-kugeuzwa, kalamu za kutia alama, madaftari na  
                          kalamu na kanda za maagizo. 
Mbinu: Majadiliano ya makundi. 

 
SHUGHULI 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
Vidokezo Muhimu 

Manufaa ya Taifa lenye Uwiano na Utangamano 

1. Umoja na ushirikiano wa kitaifa katika kukabiliana na masuala ya ustawi 
wa taifa; 

2. Umoja na usawa katika makabiliano dhidi ya matatizo na majanga ya 
kitaifa; 

3. Mbinu ya pamoja katika kukabiliana na hatari kutoka nje ya taifa; 
4. Mitazamo sawa, maadili  na tamaduni chanya zenye manufaa kwa taifa; 
5. Matamanio na matarajio sawa ambayo yanaimarisha ukuaji na ustawi wa 

taifa; 
6. Kujitolea kutimiza maswala muhimu kwa taifa; 
7. Uwezo unaoongezeka wa jitihada za pamoja miongoni mwa raia; 
8. Kuimarisha matokeo ya kiuchumi na maslahi ya wakenya; 
9. Kuwezesha utekelezaji wa Katiba mpya; 
10. Kuimarisha usawa katika mgao wa rasilmali za nchi; 
11. Kujenga utambulisho dhabiti unaofuma uanuai utakaounda     

mtagusano  bora wa kitaifa; na 
12. Uwekaji sawa wa vipengee vya Sheria ya Uwiano na Utangamano wa 

Kitaifa (mwaka 2008). 
 
 
 
 

• Mwelekezi anaongoza wanaoshiriki ili kutalii manufaa ya taifa 
lenye uwiano na utangamano. 

• Washiriki wakiwa katika makundi wanayapitia manufaa ya taifa 
lenye uwiano na utangamano. 
Mwelekezi anatumia vidokezo muhimu ili  
kunakili kwa mukhtasari maono ya washiriki 
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MADA 4: CHANGAMOTO KWA UWIANO NA UTANGAMANO WA 
KITAIFA 

 
   Muda: Dakika 30. 
 

Vitendea-kazi: Chati-za-kugeuzwa, kalamu za kutia alama, madaftari, 
kalamu na kanda za maagizo. 
 
Mbinu: Majadiliano ya makundi na uigaji. 

 

SHUGHULI  

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
Vidokezo Muhimu 
 
Changamoto za Uwiano wa Kitaifa 

Utafiti unaonyesha kuwa kuna uhusiano baina ya kutokuwepo kwa uwiano na 
kutokuwepo kwa usawa katika maisha. Hii inaweza kuwa kisiasa, kiuchumi au 
kitamaduni katika jamii. 
 
Changamoto za Kisiasa 

1. Ushawishi na utengaji katika makundi ya nchi kwa msingi wa kikabila hali 
inayoamua misimamo ya kisiasa na nafasi katika nchi; 

2. Kutoaminiana na ubinafsi miongoni mwa viongozi; 
3. Ukosefu wa msimamo na maoni yanayoamua mwelekeo wa kisiasa; 
4. Uongozi dhaifu katika taasisi za maongozi; 
5. Uchangamano katika uhamaji na maswala ya makazi; 
6. Kukosa kushughulikia dhuluma za kijadi; 
7. Kuenea kwa makundi haramu na wanamgambo; na 
8. Usimamizi wa ardhi, mtaji wa kifedha, teknolojia na mawasiliano miongoni 

mwa viongozi wa kisiasa. 
 

• Mwelekezi anaongoza wanaoshiriki ili kuziangazia changamoto 
za uwiano na utangamano wa kitaifa. 

• Wanaoshiriki wanajadili katika makundi changamoto za uwiano 
na utangamano wa kitaifa. 

• Mwelekezi anatumia vidokezo muhimu ili  

kunakili kwa mukhtasari maoni ya wanaoshiriki. 
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Changamoto za Kiuchumi 

1. Ukosefu wa usawa katika ufikiaji na usimamizi wa rasilmali chache kama 
vile fedha, ardhi, teknolojia na mawasiliano; 

2. Ukosefu wa ubunifu katika uundaji wa mali; 
3. Ukosefu wa mipangilio mahususi ya fedha za ustawi kama vile Fedha za 

Ustawi wa Maeneo bunge (CDF), Fedha za Mabaraza ya Miji (LATF);  
4. Ufisadi wa kiwango cha mtu binafsi na asasi; na 
5. Ustawi mdogo wa kibiashara miongoni mwa wafanyakazi wenye mapato 

machache. 
 

Changamoto za Kitamaduni-Jamii 

1. Ukabila – usimamizi wa maadili na asasi pana za kitamaduni; 
2. Ukabila mbaya – Ubinafsishaji wa kabila; 
3. Viwango vikubwa vya wasio na elimu; 
4. Upungufu wa maadili na uadilifu – viwango vikubwa vya uhalifu, hofu ya 

uhalifu na tabia zisizokubalika katika jamii; 
5. Ufifishwaji wa vitengo vya kifamilia; 
6. Watu wengi wasio na matumaini ya kufaulu maishani – ukosefu wa 

kutambua mazuri yaliyomo katika nchi; na 
7. Kutothamini tamaduni za wengine. 
 

 
 
 
 
 
 

  
    

 
 
 
 
 
 
 
 

 

 

 

Picha 3: Kutafakari kuhusu jamii isiyo na uwiano 
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MADA 5: MIENENDO YA UWIANO NA UTANGAMANO WA KITAIFA 
 

Muda: Dakika 20. 
 
Vitendea-kazi: Chati-za-kugeuzwa, kalamu za kutia alama, madaftari, 
kalamu na kanda za maagizo. 
 
Mbinu: Uwasilishaji na majadiliano. 
 

SHUGHULI  

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
Vidokezo Muhimu 

Sura mbalimbali za Uwiano na Utangamano 

Kuna sura mbalimbali za uwiano na utangamano. Hizi zinajumuisha: 

1. Mikakati mahususi ya mawasiliano inayofaa kushirikisha vyombo vya 
habari vya nyanjani miongoni mwa njia nyinginezo katika jitihada za 
kupiga vita udunishaji wa makundi fulani na mienendo mingine mibaya. 

2. Uongozi wenye maono unaozingatia utawala mzuri na unaounda maono 
ya taifa. Pia inahusisha utoaji wa uwezo kwa jamii kupitia kwa 
kuwashughulisha katika asasi zilizopo kwenye harakati ya mashauriano 
kutokea chini na kwenda juu. 

3. Ushirikiano wenye manufaa na shughuli za ‘mpito’ ambazo zinafaa 
kujumuisha wala hazifungiwi kwa: 

a) Elimu: Shule ni vituo muhimu vya kujenga uhusiano na elimu ya 
kisiasa; 

b) Michezo: Michezo siyo tu kumbi za kukutana bali pia huunganisha 
mataifa, nchi na huunda utangamano wa kihisia; 

• Mwelekezi anaongoza wanaoshiriki ili kuorodhesha sura 
mbalimbali za uwiano na utangamano wa kitaifa. 

• Wanaoshiriki wanaorodhesha katika makundi sura mbalimbali za 
uwiano na utangamano wa kitaifa. 

• Mwelekezi anatumia vidokezo muhimu kunakili 
 kwa mukhtasari maoni ya wanaoshiriki. 
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c) Utamaduni ni utaratibu mahususi kwa taifa lenye mseto wa tamaduni 
ndogo kama vile makundi ya kikabila na kidini; 

d) Shughuli za burudani na kujipumbaza; 

e) Mazingira ya kikazi, miungano ya wafanyakazi, klabu za wafanyikazi 
kazini, shughuli za kuimarisha uhusiano, kuwa pamoja, mafunzo, 
n.k.; 

f) Makao huwa maeneo muhimu ya kukutana. Makazi huunda aina fulani 
ya umoja na uwiano; na 

4. Maeneo ya kujistarehesha kama vile mabustani, ufukweni, maeneo ya 
mazoezi ya mwili, mashamba ya kijamii, maeneo ya malisho ya mifugo 
katika jamii, maeneo ya pamoja ya kutekea maji, kama vile visima, chini 
ya miti, kumbi za kijamii na vyama vya kuchangiana. 

5. Nafasi za kazi baina ya ngazi za vizazi na dini 

a) Vilabu vya vijana, makundi ya ushirika, makundi ya kisiasa, n.k.; 

b) Makundi ya wanawake kama vile yanayoshughulikia kujipatia 
mapato, makundi ya ushirika, klabu za wanachama, n.k.; 

c) Makundi baina ya madhehebu kama vile Baraza la Kitaifa la Makanisa 
nchini Kenya (NCCK), Tume ya Kikatoliki ya Amani na Haki, Baraza la 
Kundi la Hindu la Kenya na Baraza la Wahubiri wa Kiislamu nchini 
Kenya miongoni mwa mengine; 

d) Jitihada za kuimarisha amani, mikutano ya amani, n.k.; na 

e) Majadiliano baina ya makundi yanayoleta pamoja dini zote katika 
utafutaji wa amani ya kudumu. 

6. Ubainishaji wa jamii mbalimbali 

a) Ubainishaji wa jamii huhusisha ugavi wa rasilmali kwa njia 
inayostahili na tena kwa usawa; 

b) Ubainishaji huu pia humaanisha uhusishaji wa makundi yote katika 
hesabu ya wananchi na kutoa data kuhusu sifa zao za kikabila; 

c) Ni muhimu kutambua makundi ya watu yanayobadilika kila mara 
kama vile vijana, wanaume, wanawake, mapungufu ya kila aina na 
makundi mengineyo; 

d) Uhamaji uchukuliwe kama sehemu mojawapo muhimu ya kuwepo 
kwa binadamu; 
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e) Uhamaji pia unatambua kuwa wahamiaji wanastahili msaada wa 
serikali na usaidizi; na 

f) Jamii ngeni zinafaa kujumuishwa katika jamii kubwa kulingana na 
sheria za nchi. 

7. Kuzuia shida zinazotarajiwa 

a) Shida zinazotarajiwa zinafaa kuzuiwa kupitia kwa utatuzi wa mgogoro 
na mipangilio; 

b) Muitiko wa mizozo kwa wakati huzuia athari nyingi. Hii inaweza 
kupatikana kupitia kwa mifumo ya kijamii ya kijasusi na kiufuatilizi; 

c) Kuna haja ya kuwa na mikakati ya kukabili majanga; 

d) Mikakati ya uzuiaji na kudhibiti wa mgogoro inafaa kusambazwa kwa 
raia wote; na 

e) Aina zote za makundi yenye msimamo mkali na yasiyo halali katika 
taifa kama vile makundi ya kiusalama na wanamgambo yanafaa 
kudhibitiwa. 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

 

Jedwali 2: Taswira ya Uwiano na Utangamano 

 

Taswira ya Uwiano 

na Utangamano 

Mikakati maalum 
wa mawasiliano 

Utawala mzuri 

 

Mahusiano 
yenye 
manufaa 

Muunganisho wa 
vizazi na makundi 
ya kidini 

Ubainishaji wa 

Jamii 

Uzuiaji wa 
matatizo 
yanayotarajiwa 
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SOMO LA 2: HALI YA UWIANO  NA UTANGAMANO WA KITAIFA   

LENGO: Kufikia mwisho wa somo hili, washiriki wanafaa kuikubali hali halisi ya 
uwiano na utangamano wa kitaifa. 

UTANGULIZI 

Somo hili linashughulikia jitihada zilizofanywa kutokea enzi za uhuru hadi mwaka wa 
2007 kwa lengo la kuimarisha uwiano na utangamano wa kitaifa humu nchini. Somo 
hili linaangazia changamoto zilizopatikana na muingiliano uliofanyika ili kuunda taifa 
lenye uwiano na utangamano. Ni muhimu kwa washiriki kuyafahamu masharti 
yaliyoendeleza au kuzuia kuishi kwa pamoja kwa jamii mbalimbali na yanayoweza 
kuathiri maisha yao ya baadaye. 

 

MADA 1: JITIHADA ZILIZOFANYWA ILI KUPATIKANA KWA UWIANO 
NAUTANGAMANO WA KITAIFA TOKEA UHURU (1963) HADI 
MWAKA 2007                

 
Muda: Dakika 30 
 
Vitendea-kazi:  Chati, kalamu za wino, daftari na kalamu, Katiba, Ramani ya 
Kenya, mpango maalum wa Wizara ya Haki, kijitabu cha Rajua ya 2030, Kanda za 
video na Makala Maalumu. 
 
Mbinu: Chemsha Bongo. 
 

SHUGHULI 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

• Mwelekezi awaongoza washiriki kueleza kwa muhtasari jitihada 
zilizofanyika ili kupatikana kwa uwiano na utangamano wa kitaifa tangu 
enzi ya uhuru (1963) hadi mwaka wa 2007. 

• Washiriki waelezea hatua za majaribio ya matukio yanayohusiana na 
uwiano na utangamano wa kitaifa. 

• Mwelekezi anatumia mbinu za kimuhtasari ili kuonyesha maoni ya 
washiriki. 

 
Chemsha bongo 
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Maelezo Muhimu 

Hatua zifuatazo na shughuli zinadhihirisha jitihada za nchi ili kufanikisha uwiano na 
utangamano wa kitaifa: 

1. Sherehe za maadhimisho ya siku ya uhuru yanayofanyika kila mwaka tangu 
mwaka wa 1963; 

2. Waraka rasmi nambari 10 wa mwaka wa 1965 kuhusu ujamaa wa Kiafrika na 
utekelezaji wa Maendeleo ya Kiuchumi Kenya; 

3. Jitihada za awali za serikali za mipango ya miaka mitano ya maendeleo ya kitaifa; 
4. Harambee na filosofia ya Nyayo; 
5. Uzingatiaji wa Maendeleo ya nyanjani ya tarehe 1 Julai 1983; 
6. Kuanzishwa kwa wingi wa mifumo ya kisiasa; 
7. Mikakati ya kupunguza umaskini wa mwaka wa 2001 hadi 2003; 
8. Mikakati ya kufufua uchumi mwaka wa 2003 hadi Desemba 31, 2007; 
9. Rajua ya Kenya ya 2030, mpango kamili wa maendeleo wa Januari 1, 2008; 
10. Katiba ya Kenya ya 2010; 
11. Sera ya kitaifa ya ardhi; na 
12. Tume za Ajenda ya 4 (TJRC, CoE, IIBRC, IICDRC, NCIC, IIEC, CIC). 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

Picha 4: Maadhimisho ya siku ya kitaifa 
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MADA 2: CHANGAMOTO KATIKA KUFANIKISHA UWIANO NA  
UTANGAMANO WA KITAIFA NCHINI KENYA 

 

Muda: Dakika 40 
 
Vitendea kazi: Chati, kalamu za wino, daftari na kalamu, Katiba, Ramani ya  
                         Kenya, mpango maalum wa Wizara ya Haki na kijitabu cha  
                         Rajua ya 2030, Kanda za video na Makala Maalum. 
 
Mbinu: Maswali kwa Majibu, miigo. 
 

SHUGHULI 

 
 
 
 

 
 
 

 
 
 
 

Maelezo Muhimu 

1. Changamoto za kiuchumi 

(a) Ugawaji wa ardhi baada ya Kenya kupata uhuru 

(b) Uungwaji mkono wa kisiasa katika ugavi wa rasilimali za kitaifa 

(c) Ufisadi 

(d) Ugavi usio sawa wa rasilimali za kitaifa 

 

2. Changamoto za kisiasa 

(a) Mauaji ya kisiasa yaliyofanyika miaka ya 1965, 1969, 1975, 1991, 2005 

(b) Taifa kurejelea mfumo wa chama kimoja tarehe 3 Juni, 1982 

(c) Mapinduzi ya kijeshi ambayo hayakufaulu ya mwaka wa 1982  

(d) Harakati za kupigania kuwepo kwa vyama vingi (sabasaba) 

• Mwelekezi awaongoza washiriki kutaja changamoto zilizoko ili kufikia 
uwiano na utangamano wa kitaifa nchini Kenya. 

• Washiriki wanaweka wazi changamoto ili kupata uwiano na utangamano 
wa kitaifa. 

• Mwelekezi anatumia mbinu za kimuhtasari ili kuonyesha  
    maoni ya washiriki. 
 

 

Chemsha bongo 
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(e) Kurejelea demokrasia ya mfumo wa vyama vingi 

(f) Vita vya kikabila na ardhi kuanzia mwaka wa 1991 na ghasia za kisiasa                  

     wakati wa uchaguzi 

(g) Mchakato wa ICC 

(h) Kutoelewana kisiasa 

(i) Harakati za kuwepo kwa mabadiliko ya katiba 

(j) Kusakwa kwa wapinzani wa serikali 

(k) Kuingiza ukabila katika huduma za umma 

(l) Tishio kutoka kwa wanamgambo na makundi ya uhalifu 

(m) Machafuko ya uchaguzi ya mwaka wa 2007/2008 

(n) Wakimbizi wa ndani ya nchi 

3. Changamoto za kijamii/kitamaduni 

(a) Mfumo gawanishi wa kielimu (unaozingatia kujumuishwa kwa robo ya wanafunzi              
kieneo) katika shule za kwao 

(b) Mifumo dhaifu ya kuendeleza maadili ya kitaifa 

(c) Mazoea ya tamaa na ubinafsi 

(d) Mielekeo ya kiubabe/kiuduni katika jamii 

(e) Mielekeo hasi ya kikabila 

(f) Desturi hasi za kimila 

(g) Kutokuwa na usawa wa huduma za kijamii 

 
 
 
 
 
 
 
 

 
 
 
 

Picha 5: Changamoto za kufanikisha uwiano na utangamano wa kitaifa nchini Kenya 
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MADA 3: JUHUDI ZA KUENDELEZA UWIANO NA UTANGAMANO WA  
KITAIFA    

 

Muda: Dakika 40. 
 
Vitendea-kazi: Chati, kalamu za wino, madaftari, kalamu, Katiba, Ramani ya   
                         Kenya, mpango maalum wa Wizara ya Haki na kijitabu cha   
                         Rajua ya 2030, Kanda za video na Makala Maalum. 
 
Mbinu: Majadiliano ya makundi na uwasilishaji. 
 

SHUGHULI 

 
 
 
 
 

 
 
 
 
 
 

Maelezo muhimu 

Jitihada za Kuendeleza uwiano na utangamano wa kitaifa. 

1. Ajenda ya nne ya majadiliano ya kitaifa na maridhiano nchini Kenya 

(a) Ajenda ya nne inayolenga kuleta pamoja uwiano na utangamano wa    

      kitaifa. 

(b) Kuanzishwa kwa mpango wa kumaliza ugomvi, maridhiano, uwiano na               

      utangamano wa kitaifa. 

(c) Tume ya Ukweli, Haki na Maridhiano (TJRC). 

(d) Tume ya Uwiano na Utangamano wa Kitaifa (NCIC). 

(e) Kamati ya Kitaifa ya kuleta amani na kusuluhisha mzozo (NSC). 

(f) Idara ya Uwiano wa Kitaifa (DNC). 

• Mwelekezi awaongoza washiriki ili kutambua jitihada za kuendeleza 
uwiano na utangamano wa kitaifa. 

• Washiriki wanaweka wazi jitihada za kuendeleza uwiano na 
utangamano wa kitaifa. 

• Mwelekezi anatumia mbinu za kimuhtasari ili kuonyesha maoni ya 
washiriki. 
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2. Rajua ya Kenya ya mwaka 2030: Mpango Kamili wa Maendeleo 

Katika nguzo ya kisiasa, Rajua hii inatilia mkazo usalama, kuleta amani, kudhibiti 
mafarakano na maamuzi. 

3. Katiba ya Kenya ya 2010 

Katiba ilizinduliwa rasmi tarehe 27 Agosti, mwaka wa 2010. Inatoa mazingira bora 
kwa raia wote kuishi kwa maelewano. Itakapotekelezwa kikamilifu, inatajarajiwa 
kwamba taifa zima litakuwa na uwiano na utangamano wa kitaifa. Ili kufupisha 
maelezo zaidi ya jinsi katiba inavyoboresha uwiano na utangamano wa kitaifa 
yameelezwa kwenye somo la 4 kuhusu sera, sheria na muundo wa uwiano na 
utangamano wa kitaifa. 

4. Sera na Miongozo 

Uundaji wa sera na miongozo unatarajiwa kuboresha uwiano na utangamano. 
Baadhi ya sera hizi ni pamoja na: 

(a) Sera ya Utangamano na Uwiano wa Kitaifa. 

(b) Sera ya Kuleta Amani na kusuluhisha mizozo. 

(c) Sera ya Kitaifa ya Ardhi na n.k. 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

 Picha 6: Jitihada za kuendeleza uwiano na utangamano wa kitaifa 
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Marejeleo 
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Government of Kenya, (2008) The National Cohesion and Integration Act 

2008. Nairobi: Government Printer 
Government of Kenya, (2008) The Truth, Justice and Reconciliation Act, 
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SOMO LA 3: MIKAKATI YA KUENDELEZA UWIANO NA UTANGAMANO WA 
KITAIFA 
 
LENGO: Kufikia mwisho wa somo hili, washiriki wataweza kutumia mikakati    
             mbalimbali ili kuendeleza uwiano na utangamano wa kitaifa. 
 
UTANGULIZI 
Somo hili linatoa maana ya dhana ya mikakati. Linajadili mikakati mbalimbali 
inayoendeleza utangamano na uwiano wa kitaifa na kuangazia majukumu ya 
watenda kazi mbalimbali. Pia linaangazia mbinu na shughuli za kuendeleza uwiano 
wa kitaifa. 
 

MADA 1: MKAKATI 
 
Muda: Dakika 20. 
 
Vitendea kazi: Chati-za-kugeuza, kalamu za kutia alama, madaftari, kalamu na 
kanda za kufundishia. 
 
Mbinu: Chemsha Bongo. 
 
SHUGHULI 
 

 
 
 
 
 
 
 
 
Maelezo Muhimu 

Maana ya Mikakati 

Mikakati ni mbinu au mipango inayotumika ili kuleta matokeo yanayotarajiwa, kama 
vile kufikia lengo au suluhisho la tatizo. Ni mpango unaochukua kipindi kirefu ili 
kufikia lengo au shabaha fulani. 

Matumizi ya mikakati ya uwiano na utangamano. 

• Mwelekezi awaongoza washiriki kueleza maana ya neno mikakati 
likihusishwa na maendeleo ya uwiano na utangamano wa kitaifa. 

• Washiriki wanaelezea maana ya mikakati. 
• Mwelekezi anatumia hoja kuu kwa muhtasari ili  
    kuonyesha maoni ya washiriki. 
 

 

Chemsha bongo 
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1. Kuwa na utamaduni mmoja mahususi unaotokana na tamaduni ndogo ndogo za 
kitaifa ambao pia huitwa mshikamano wa tamaduni (kujumuisha mila ndogo 
ndogo za kitaifa kwa mila moja kuu ya kujitambulisha au kwa tabia na mwelekeo 
wa kisiasa wa kundi kubwa la kikabila kufanya mila iwe dhabiti (kuzoesha mila za 
sehemu za nchi kwa kiwango fulani au kwa  tabia na shirikisho la kisiasa na mila 
za kabila lenye mashiko). 

2. Vitambulisho vingi (vinavyojulikana pia kama umoja katika uanuai). 
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MADA 2: MIKAKATI YA KUENDELEZA UWIANO NA UTANGAMANO WA 
KITAIFA        

 
Muda: Dakika 20 
 
Vitendea kazi: Chati-za-kugeuza, kalamu za kutia alama, madaftari, kalamu na 
kanda za kufundishia. 
 
Mbinu: Chemsha Bongo. 
 
SHUGHULI 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
Maelezo Muhimu 

Kuendeleza uwiano na utangamano wa kitaifa huhitaji mikakati ya kimakusudi ili 
kulainisha udhibiti wa uanuai nchini Kenya. Mikakati ambayo inaweza kutumiwa 
kuendeleza uwiano wa kitaifa ni kama: 
 
1. Kuimarisha  Asasi Muhimu za  Utawala 

Ipo haja ya kuimarisha mashirika, asasi za kijamii na mbinu za utawala ili kuendeleza 
uwiano wa kitaifa. Mageuzi ya asasi za kisiasa na utawala kama vile, Halmashauri 
kuu, bunge, mahakama, huduma za umma, serikali za mitaa, utawala wa umma, 
sheria za uchaguzi na uhusika katika chama ni muhimu hasa katika kutimiza uwiano 
na utangamano wa kitaifa. Mikakati maalum ya kufikia malengo haya inaweza 
kuhusisha yafuatayo: 

(a) Kuteua dhana anuai katika viwango vyote vya uongozi wa mashirika katika 
mifumo ya umma na ya kibinafsi. 
 

Ipo haja ya kutoa mwongozo muhimu utakaohakikisha kuwa kanuni za uwiano 
zitahusishwa katika wizara, idara na mashirika yote katika sekta za umma. Mashirika 
ya kibinafsi lazima yahakikishe yamehusisha uwiano wa kitaifa kwenye asasi zao 
husika hasa katika kuajiri, kupandisha vyeo na kuwabakiza waajiri. 

• Mwelekezi awaongoza washiriki kuchunguza mikakati ya kuendeleza 
uwiano na utangamano wa kitaifa. 

• Washiriki wanaeleza mikakati ya kuendeleza uwiano na  
   utangamano wa kitaifa. 
• Mwelekezi anatumia hoja muhimu kujumuisha maoni 
    ya washiriki. 

 

 

Chemsha bongo 
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(b) Kuanzishwa na kuboreshwa kwa vikao vya mazungumzo ya jamii mbalimbali, 
kuanzisha na /au kuongezea vikao  vya mazungumzo miongoni mwa jamii  kama 
vile, kuwepo kwa warsha na mabaraza ni muhimu. Hali hii hutoa nafasi kwa watu 
binafsi na wanajamii kujadili maswala nyeti na kutafuta suluhisho kwa matatizo 
yanayoathiri uwiano na utangamano wa kitaifa. 

(c) Kuimarisha wajibu wa viongozi wa nchi, kaunti na jamii katika kuendeleza uwiano 
na utangamano wa kitaifa. Viongozi wa jamii na mifumo ya jadi inayoendeleza 
uwiano na utangamano wa kitaifa kama vile mabaraza ya wazee yanafaa 
kutambuliwa na kuungwa mkono. 

(d) Kuboresha matumizi ya mitalaa ya elimu pamoja na elimu ya uraia ili kuendeleza 
uwiano wa kitaifa. 

Mfumo wa elimu wa mgao unafaa kuundwa upya ili kuwezesha utangamano wa 
wanafunzi kutoka makabila mbalimbali na vikundi vya kijamii na maeneo/kaunti. 
Zaidi ya hivyo, kuimarisha kwa elimu ya uraia kupitia mahusiano ya umma na ya 
kibinafsi katika kutambua uanuwai kutapunguza migawanyiko, kusaidia 
kubadilisha mielekeo ya watu na kuimarisha uzalendo. 

Kwa upande mwingine, kutekelezwa vilivyo na kwa wakati ufaao kwa Katiba 
kutamaliza mipango ya sasa ya  asasi tepetevu na zisizo thabiti na matendo 
yasiyofuata Katiba kulingana na uongozi wa kitaifa na maswala ya umma. 

(e) Kutekelezwa na kuboreshwa kwa sheria inayohusu mashtaka ya watu binafsi au 
vikundi vinavyochochea ukabila hasi na matamshi ya chuki nchini Kenya. 

Watu wanaotoa matamshi yanayochochea ukabila hasi na kauli za chuki wanafaa 
kuripotiwa na kushtakiwa bila kujali kabila lao au hadhi yao katika jamii. Jamii 
hazifai kuwakubali watu kama hao na badala yake ziwakemee kwa kuchochea 
uhasama dhidi ya jamii nyingine. Vyombo vya habari navyo visiwapigie debe watu 
kama hao. 

(f) Kukubali uanuai na alama za umoja wa kitaifa.  

Msisitizo unafaa kuwekwa chini ya mamlaka ya watu, usimamizi unaofaa wa lugha 
asili, alama za kitaifa, wimbo wa taifa, sikukuu za kitaifa, maadili ya kitaifa na 
kanuni za utawala miongoni mwa mengine. 

(g) Kuendeleza huduma jumuishi za umma au sekta za umma zinazoakisi uanuai 
nchini Kenya. 

Nafasi za huduma za umma zinafaa kuwakilishwa na makabila yote. Uamuzi wa 
dhati utekelezwe ili kuboresha uhusishwaji wa walio wachache na makundi 
yaliyotelekezwa. 
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(h) Kuunda na kufuatilia jozi za viashiria na vionyeshi vinavyobainisha wajibu wa 
asasi za utawala ili kuboresha uwiano. 

Viashiria hivi ni pamoja na: Utawala wa kidemokrasia, uzingatiaji wa kanuni za 
sheria, kupunguza ufisadi, haki na usalama wa binadamu pamoja na kuendeleza  
mifumo ya kimaadili na sera za umma. 

 

2. Kushughulikia Tofauti zilizopo katika Maswala ya Kijamii na Kiuchumi. 

Nchini Kenya kuna tofauti mbalimbali za kimaeneo na kikabila kama vile kukosa 
kupata elimu na mafunzo, katika maeneo fulani, maji, usafi wa mazingira, huduma 
za kiafya na makazi miongoni mwa mengine. Mifumo hii ya kutokuwepo kwa usawa 
husababisha hisia za kutengwa katika jamii na huenda zikaonekana kama njia za 
udhibiti mbaya wa kiuanuai, licha ya mambo haya kuwa kizuizi cha uwiano wa 
kitaifa. 

Tofauti ndani na kati ya maeneo zimehusishwa na hisia za kutengwa miongoni mwa 
Wakenya wengi. Ili kushughulikia utofauti huu wa kimaeneo na kiuchumi-jamii, 
mikakati ifuatayo ni muhimu ihusishwe: 

(a) Kuharakisha maendeleo ya maeneo maalum ya kiuchumi ili kuboresha hadhi 
ya kiuchumi na kijamii katika maeneo ambayo hayajaendelea. 

Ni muhimu kwa maeneo haya ambayo hayajaendelea kuboreshwa kupitia kwa 
uwekezaji wa kimuundomsingi na kiviwanda. Serikali inafaa kuhakikisha kuna 
maendeleo sawa ya kimuundomsingi katika nchi nzima huku ikitilia mkazo 
maswala ya barabara, umeme, maji na usafi wa mazingira miongoni mwa mambo 
mengine. 

(b) Kugatua kiasi fulani cha rasilimali za serikali kwa kaunti kwa njia yenye usawa na 
uwazi. 

Maeneo yaliyotelekezwa yashughulikiwe kikamilifu kupitia kwa hazina ya 
usawazishaji ili yafikie viwango sawa na maeneo mengine ya nchi. 

(c) Kuwezesha uwekezaji sawa katika huduma za kiuchumi na kijamii, elimu, asasi za 
mafunzo, huduma za afya, chakula, usalama na maji kati ya mambo mengine. 

Kuhakikisha kufikiwa kwa haki muhimu za kimsingi za kibinadamu kama vile elimu 
ya msingi, huduma za afya, maji na uhakika wa kupata chakula. 

(d) Kuboresha usimamizi wa shughuli za ardhi na changamoto zinazohusiana na 
usimamizi mbaya/ugavi wa rasilimali. 



 
 

 
 

 

28 

                         UWIANO NA UTANGAMANO WA KITAIFA  

 

MWONGOZO WA MAFUNZO 
  

Kwa sababu migogoro mingi nchini Kenya hutokana na ardhi na usimamizi mbaya 
wa rasilmali, kuna umuhimu wa kuboresha  shughuli za usimamizi wa ardhi na 
kushughulikia kutokwepo kwa usawa katika ugavi wa ardhi na usimamizi mbaya 
wa rasilmali. 

(e) Kushughulikia ukosefu wa ajira kwa vijana na aina nyingine za kutengwa 
kiuchumi na kijamii. 

Uchumi unafaa kuboreshwa kwa lengo la kuwezesha kuundwa  kwa nafasi nyingi 
za kazi. Vijana wapewe mafunzo yatakayowapa ujuzi na mtaji unaofaa ili kuzalisha 
mali na kuweza kujitegemea. 

 

3. Usimamizi wa Uanuai wa Kikabila, Kitamaduni na Kijamii. 

Utamaduni una nafasi muhimu na jukumu la kimsingi katika kuendeleza utambulisho 
na uhakika wa usalama katika kuongoza tabia ya mtu binafsi. Vyombo vya 
utamaduni husaidia kuwaleta watu pamoja ilhali kushiriki kwao katika shughuli za 
kitamaduni huhakikisha kuwa maswala muhimu ya kitaifa yamepewa hadhi huku 
ujumbe wa utangamano ukiwasilishwa na hivyo basi kuimarisha kuishi kwa pamoja 
na kwa heshima. 

Ili kuimarisha wajibu wa utamaduni na turathi katika kuendeleza uwiano na 
utangamano wa kitaifa, mikakati ifuatayo inaweza kutumiwa: 

(a) Kutumia maonyesho ya kitamaduni kama vile ngoma, muziki, michezo ya kuigiza 
na michezo mingine ili kujenga uwiano na utangamano wa kitaifa miongoni mwa 
jamii. 

Michezo ya kitamaduni na sanaa, hususan ile inayohusishwa na matukio maalum 
na sikukuu za kitaifa, inafaa kusisitiziwa ili kuchangia katika uwiano na 
utangamano wa kitaifa. 

(b) Kutumia vyombo vya habari na shughuli za kitamaduni  kama vile sanaa, muziki, 
sinema na filamu ili kutangaza ujumbe wa amani na kuishi vizuri kwa pamoja. 

Vyombo vya habari vinafaa kutumiwa ili kuendeleza shughuli mbalimbali za 
kitamaduni zinazohimiza na kuunga mkono uwiano na utangamano wa kitaifa. 

(c) Kuanzisha na kuunga mkono vituo vya kiutamaduni katika maeneo bunge/kaunti. 

Vituo vya kijamii vya kiutamaduni vitatumika kama maeneo ya kuendeleza 
mazungumzo miongoni mwa watu wa tamaduni mbalimbali, uwiano wa kitaifa na 
kuwasilisha turathi za kitamaduni. Turathi hizo basi zitahimiza wingi wa 
utamaduni katika jamii. 
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4. Maridhiano, Usuluhishaji na Uzuiaji wa Mizozo  

Maridhiano, usuluhishaji na uzuiaji wa mizozo ni muhimu katika uendelezaji wa 
uwiano wa kitaifa. Jitihada zinahitajika kufanywa ili kushughulikia uzuiaji wa mizozo 
ili kudumisha amani na kutafuta suluhu miongoni mwa jamii zinazozozana. Haya 
yanawezekana kufikiwa kupitia kwa mikakati ifuatayo: 

(a) Kuunda mifumo ya usuluhishaji wa mizozo na kuleta maridhiano; 
(b) Kuandalia makundi yanayozozana vikao vya mazungumzo vilivyo salama na      

vilivyo andaliwa kwa usimamizi bora na wa kitaalamu ili kufanikisha 
mazungumzo, usuluhishaji wa mizozo na upatikanaji wa maridhiano; 

(c) Kuwahusisha watalaamu wa kuendeleza amani wenye maarifa na mbinu ili             
     kufikia uzuiaji na udhibiti wa muda mrefu wa migogoro; na 

(d) Kuendeleza mafunzo ya amani kwa kutumia makundi yenye ushawishi    
           katika maeneo yanayoweza kukumbwa na mafarakano. Mafunzo hayo     
           yanalenga kuhamasisha kutotumia nguvu kutatua mafarakano,   
           hivyo basi kuimarisha amani. 
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MADA 3: WAHUSIKA KATIKA KUENDELEZA UWIANO NA UTANGAMANO 
WA KITAIFA 

 
Muda: Dakika 20 
 
Vitendea-kazi: Chati-za-kugeuza, kalamu za kutia alama, madaftari, kalamu na 
kanda za kufundishia. 
  
Mbinu: Chemsha bongo na majadiliano ya vikundi. 
 

SHUGHULI 

  
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 Maelezo Muhimu 
 
1. Serikali 

 
Serikali hutoa uongozi wenye maono kupitia kwa utawala. Unaimarisha uwiano 
na utangamano wa kitaifa katika sera za kitaifa na kuunda mtazamo  mmoja ili 
kuleta muamana na uwiano wa kitaifa. Hata hivyo, serikali inafaa kuimarisha 
asasi muhimu zinazotekeleza wajibu kama upangaji, uundaji na uratibu wa sera, 
uelekezaji, utekelezaji, udhibiti na ukaguzi wa uwiano na utangamano wa kitaifa. 

 
2. Wizara ya Haki, Uwiano wa Kitaifa na Maswala ya Kikatiba 

 
Wizara huratibu shughuli za  uwiano na utangamano wa kitaifa  kupitia upangaji, 
uundaji na uratibu wa sera, uelekezaji, utekelezaji, udhibiti, ukaguzi na utathmini 
na uwasilihishaji wa repoti kuhusu maendeleo ya shughuli hizo. Wizara pia  
huhakikisha mtazamo jumuishi wa uwiano na utangamano wa kitaifa ambao  
huchangiwa na washikadau mbalimbali. 

 

• Mwelekezi awaongoza washiriki ili kuwataja wahusika wanaoshughulikia 
uendelezaji wa  uwiano na utangamano wa kitaifa. 

• Washiriki wanataja wahusika hao. 
• Mwelekezi anatumia hoja muhimu kujumuisha maoni  

ya washiriki. 
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  3. Tume ya Uwiano na Utangamano wa Kitaifa (NCIC) 

Jukumu la Tume ni pamoja na kuondoa ubaguzi wa kikabila, rangi, dini ama asili 
ya kijamii, kuwezesha jamii zote kushiriki katika maswala ya kitaifa na kuunga 
mkono amani na upatanifu miongoni mwa jamii na rangi mbalimbali. 

4.  Vijana 

Vijana ndio rasilmali muhimu ya maendeleo ya kitaifa na mabadiliko ya kijamii. 
Ndio wengi na kundi lenye nguvu katika nchi, hivyo basi, ni wahusika muhimu 
wanaoweza kubaini hatima ya nchi. Ndiposa kuna haja ya kuwashirikisha katika 
mipango yote inayolenga muamana na maridhiano ya kitaifa. Vijana wanafaa 
kupewa ari, kutiwa nguvu na kupewa motisha ili washiriki katika viwango vyote 
vya maendeleo kisiasa, kijamii na kiuchumi, katika kupinga maovu ya kijamii kama 
vile mielekeo mibovu ya kikabila, upendeleo na ghasia. 

5   Makundi ya wanawake 

Bidii inayofanywa na wanawake katika shughuli za kuleta uwiano ni kama 
kichocheo cha maendeleo katika jamii. Nguvu zao, ubunifu, sifa na mwelekeo wao 
hubaini hatua za maendeleo ya taifa. Kupitia kwa vipawa vyao vya ubunifu na 
nguvu zao za kazi, taifa hupiga hatua kubwa katika uchumi na maendeleo ya 
kisiasa na kijamii. Wanawake huchangia katika utatuzi wa migogoro, kuleta amani, 
uwiano na utangamano wa kitaifa.  

6. Vyombo vya habari 

Magazeti na vyombo vya elektroniki vina jukumu kubwa katika kuendeleza uwiano 
na utangamano wa kitaifa kupitia kuwajibika vyema kwa uanahabari. Hii inaweza 
kupatikana kwa kuangazia mitindo mizuri ya kuripoti na kusisitiza maswala ya kitaifa 
dhidi ya maswala ya ubaguzi kama vile siasa za kikabila. 

7. Wazee wa jamii 

 Wazee wa jamii wana jukumu la kufundisha maadili mema yanayokuza uongozi, 
utawala mwema na uwiano. Wazee wa jamii wanafaa kuhimiza na kusaidia jamii 
kuzingatia maadili ya uadilifu, uaminifu, unyenyekevu, bidii, uzalendo, huduma kwa 
jamii na kujitolea kuleta uwiano na utangamano wa kitaifa. 

8. Viongozi wa kisiasa 

 Uongozi imara na utendaji kazi ni muhimu katika kuleta uwiano na utangamano wa 
kitaifa. Uongozi wenye maono ya kudumisha dhana ya umoja katika uanuai kutoa 
mwelekeo mzuri wa shughuli za uwiano katika jamii. 
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9. Mashirika ya Kidini (FBOs) 

Mashirika ya kidini yana mchango mkubwa katika kuleta amani na hufanikisha 
utekelezaji wa miradi ya amani. Yanachangia pakubwa katika kutatua migogoro, 
kuleta amani na kukuza uwezo kwa ajili ya amani na hatua za maridhiano. Mashirika 
ya kidini yana uwezo wa kukuza rasilimali ambayo ni jamii na kuchangia zaidi katika 
uwiano wa jamii nchini Kenya. 

10. Mashirika ya Kijamii (CBOS) 

 Mashirika ya kijamii huendeleza uwiano na utangamano wa kitaifa kwa kuhimiza 
wenyeji kushiriki katika shughuli mbalimbali ambazo zinasaidia katika udhibiti wa 
uanuai wao. Kupitia shughuli zao nyingi mashinani, yanasaidia jamii mbalimbali 
kutangamana na kupata suluhisho la kuishi pamoja kwa amani, hivyo basi kuacha 
njia potovu za kugawanya na kutenga jamii zingine. 

11. Vikosi vya Usalama na Ulinzi 

Vikosi vya ulinzi hudumisha amani na usalama, jambo muhimu katika kuendeleza 
uwiano na utangamano wa kitaifa. Vikosi vya ulinzi na usalama huendeleza uwiano 
na utangamano wa kitaifa kwa kutoa huduma za usalama kwa jamii zote kwa usawa 
bila ubaguzi. Pia hufanya miradi ya ujenzi wa uwiano katika jamii mbalimbali. 

12. Shule na Vyuo  

 Shule na vyuo huhimiza kutangamana pakubwa miongoni mwa wanafunzi kutoka 
katika makabila na makundi ya kijamii, maeneo na kaunti mbalimbali. Hutayarisha 
nafasi nzuri ya kujenga utambuzi wa uanuai wao, kuondoa mitazamo mibaya kuhusu 
wengine, kusaidia kubadilisha mielekeo na kuendeleza uaminifu na uzalendo kwa 
taifa. 

13. Mashirika yasiyokuwa ya Kiserikali (NGOS) 

Mashirika yasiyokuwa ya kiserikali yamejihusisha katika shughuli zinazosaidia kuleta 
uwiano na utangamano wa kitaifa. Hii ni pamoja na kuwapa makao watu 
waliohamishwa kutoka makwao, suluhisho la migogoro, ujenzi wa amani na 
kuhamasisha maswala yanayohusiana na uwiano wa kitaifa. Hayaelimishi kuhusu 
changamoto zinazoikumba jamii zilizotelekezwa nchini na pia husaidia katika 
maendeleo ya maeneo yaliyotelekezwa. 

14. Sekta ya Kibinafsi 

Sekta ya kibinafsi imeathirika vibaya kwa kukosa uwiano na hivyo basi ina haja na 
jukumu kuu la kutekeleza katika kuhakikisha uwiano wa kitaifa umepatikana. Sekta 
hii inafaa kuhimizwa kuchukua na kutekeleza kanuni zinazoendeleza uwiano na 
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utangamano wa kitaifa kwa wanachama wake. Sekta ya kibinafsi inaweza kutumika 
kama mshirika mkuu wa serikali ili kuendeleza uwiano na utangamano wa kitaifa. 

15. Wafadhili na Mashirika ya Kimataifa 

Wafadhili na mashirika ya kimataifa hutoa fedha za ujenzi wa amani. Pia hutoa 
nafasi za ushirikiano, misaada ya kiufundi, habari kuhusu amani, suluhisho la 
migogoro na uwiano na utangamano wa kitaifa. 

Mbinu na shughuli za kutekeleza uwiano wa kitaifa 

Uwiano na utangamano wa kitaifa unaweza kuendelezwa kwa kuimarisha uwezo wa 
wanajamii katika kutangamana, kuelewa na kufanya kazi na jamii zingine. Mbinu na 
shughuli ambazo zinaweza kutumika ili kuendeleza uwiano wa kitaifa ni pamoja na: 

(a) Michezo ya pamoja kama vile riadha, kabumbu, mpira wa nyavu, mpira wa kete 
n.k.; 

(b) Ushirika wa kijamii na kutembeleana baina ya jamii ili kufahamiana na kujifunza 
miongoni mwao; 

(c) Faida za pamoja katika uekezaji na miradi ya kibiashara; 
(d) Sherehe za pamoja za kitamaduni na shughuli kama vile tamasha, sherehe n.k.; 
(e) Sherehe za  kitaifa na kimaeneo kama vile sikukuu za kitaifa na matukio muhimu 

ya kimaeneo; 
(f) Miradi ya ufadhili katika jamii kupitia makanisa na mashirika yasiyo ya kiserikali; 

na 
(g) Kazi za kujitolea kupitia makundi kama vile maskauti wa kiume na wa kike 

makomando na wengine. 
 
 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

 
Jedwali 3: Wahusika katika Kuendeleza Uwiano na Utangamano wa Kitaifa 
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SOMO LA 4:  MUUNDO WA KISERA, KISHERIA NA KIASASI KWA UWIANO NA 
UTANGAMANO WA KITAIFA 
 

 LENGO: Kufikia mwisho wa somo hili, washiriki wataweza kuikubali sera, muundo 
wa kisheria na kiasasi ambamo uwiano wa kitaifa umejengwa. 
 

UTANGULIZI 

Vyombo vya kisheria hutoa muundo unaoongoza mahusiano mbalimbali katika 
jamii.Vyombo hivi ni pamoja na Katiba, Sheria za bunge, sera, makubaliano, 
mikutano, mikataba na maafikiano. Ni kupitia kwa vyombo hivi ambapo taasisi 
mbalimbali hupata uwezo wao na wajibu ili kuhakikisha kuwepo kwa taifa lenye 
uwiano. Mfumo huu hata hivyo  unatilia mkazo  umuhimu wa kushirikiana kwa 
karibu kati ya Wizara ya Haki, Uwiano wa Kitaifa na Maswala ya Kikatiba,  Tume ya 
Uwiano na Utangamano wa kitaifa , Wizara ya Utawala wa Mikoa na Usalama wa 
Ndani, Wizara ya Elimu,Wizara ya Maswala ya Vijana na Michezo miongoni mwa 
washikadau wengine muhimu.  

 

MADA 1: UFAFANUZI WA MANENO “SERA, MUUNDO WA KISHERIA NA 
KIASASI”         

 

Muda: Dakika 20 

Vitendea-kazi: Chati, kalamu za wino, madaftari na kalamu, Katiba ya Kenya 2010, 
Kijitabu cha Rajua ya 2030 na sera nyingine zifaazo, Sheria  ya uwiano na 
utangamano wa kitaifa ya 2008, Sheria ya Ukweli, Haki na Maridhiano ya 2008 
pamoja na Sheria zingine za Bunge, Makubaliano ya Kimataifa, Mikataba na 
maafikiano yanayohusiana na uwiano na utangamano wa kitaifa. 

Mbinu: Chemsha Bongo. 

SHUGHULI 

 
 
 
 
 
 
 
 
 

• Mwelekezi awaongoza washiriki kufafanua maneno, ‘sera, sheria na 
muundo wa Kiasasi’ kwa ajili ya uwiano na utangamano wa kitaifa. 

• Washiriki wajaribu kueleza maana ya maneno haya. 
• Mwelekezi atumie maelezo muhimu katika 
     kujumuisha maoni ya washiriki. 
 

 

Chemsha bongo 
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Maelezo muhimu 

Maana ya Sera, Sheria na Muundo wa Kiasasi 

1. Sera 
Sera ni kanuni za msingi ambazo huongoza serikali. Haya ni malengo yaliyowekwa 
ambayo serikali au taasisi inahitaji kudumisha na kuhifadhi kwa manufaa ya jamii 
kitaifa. 
 
2. Muundo wa Kisheria na Kiasasi 
Muundo wa Kisheria na Kiasasi ni mfumo wa sheria, taratibu na miongozo 
inayoimarishwa kupitia taasisi za kijamii zinazodhibiti tabia. Mfumo wa sheria, 
masharti na taratibu unaoendeleza  uwiano  na utangamano wa kitaifa  ni vigumu 
kuufikia kwa sababu ya wingi wake na vile vile kwa sababu ni swala ngumu 
kulitungia sheria. 

 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

 
 

 

 

 

Picha ya 7: Stakabadhi za Kisheria na sera za Uwiano na Utangamano 
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MADA 2: SERA ZINAZOENDELEZA UPATIKANAJI WA UWIANO NA 
UTANGAMANO WA KITAIFA 

 

Muda: Dakika 20 
 
Vitendea-kazi: Chati, kalamu za wino, madaftari na kalamu, Katiba ya Kenya 2010, 
Kijitabu cha Rajua ya 2030 na sera nyingine zifaazo, Katiba ya Kenya 2010, Sheria 
ya uwiano na utangamano wa kitaifa ya 2008, Sheria ya Ukweli Haki na Mapatano ya 
2008, pamoja na sheria zingine za Bunge, sera, Makubaliano ya Kimataifa, Mikataba 
na Maafikiano yanayohusiana na uwiano na utangamano wa kitaifa. 
 

Mbinu: Chemsha Bongo. 

SHUGHULI 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
Maelezo muhimu 

Sera zinazoendeleza upatikanaji wa uwiano na utangamano wa kitaifa: 

a. Sera ya Ardhi ya Kitaifa; 
b. Sera ya kuleta amani na udhibiti wa mizozo; 
c. Sera ya Uwiano na Utangamano wa Kitaifa; 
d. Sera ya Jinsia; 
e. Sera ya Vijana; na 
f. Sera ya Ulemavu. 

 
 

 
 

 

• Mwelekezi awaongoza washiriki kutambua sera zinazoendeleza uwiano na 
utangamano wa kitaifa. 

• Washiriki wajaribu kutambua sera hizo. 
• Mwelekezi anatumia maelezo muhimu na kujumuisha maoni wa washiriki. 
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MADA 3: VIPENGELE VIKUU VYA KIKATIBA VINAVYOWEZESHA    
                UPATIKANAJI WA UWIANO WA KITAIFA 

 
Muda: Dakika 60. 
 
Vitendea-kazi: Chati, kalamu za wino, madaftari na kalamu, Katiba ya Kenya ya 
2010, Kijitabu cha Rajua ya 2030 na sera nyingine zifaazo, Sheria ya Uwiano na 
Utangamano wa Kitaifa 2008, Sheria ya Ukweli, Haki na Mapatano ya 2008 na Sheria 
nyingine za Bunge, Makubaliano ya Kimataifa, Mikataba  na Maafikiano 
yanayohusiana na uwiano na utangamano wa kitaifa. 
 
Mbinu: Chemsha Bongo. 
 
Shughuli  
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
Maelezo Muhimu 
 
Vipengele Vikuu vya Kikatiba Vitakavyowezesha Upatikanaji wa Uwiano 
wa Kitaifa  

Kuidhinishwa kwa Katiba tarehe 27 Agosti, 2010 kulileta mwamko mpya wa 
Kiuchumi-jamii na kisiasa nchini Kenya. Waraka na ari ya Katiba kunalenga kukuza 
na kulinda maslahi ya mtu, familia, jamii na taifa zima kwa jumla. Inalenga 
kuangazia maswala yaliyowagawanya wakenya siku za awali kwa lengo la kuweka 
taratibu zitakazohakikisha kuwepo kwa jamii yenye uwiano na utangamano 
sambamba na Rajua ya Kenya ya 2030. Huku Katiba ikiwa imejikita kwenye misingi 
ya uwiano wa kitaifa, hivyo kuweka vipengele maalum ambavyo vinalenga kuangazia 
maswala ya uwiano na utangamano wa kitaifa. 
 
Dibaji ya katiba inaafiki kuwa Wakenya wanajivunia ‘uanuai wa wakimaadili, 
kitamaduni, na kidini na kwa vyovyote vile wameamua kuishi kwa amani na umoja 
kama taifa moja huru lisiloweza kugawanyika’ [Imetiliwa mkazo]. 
 
 

• Mwelekezi awaongoza washiriki kutambua sera vinavyowezesha upatikanaji 
wa Uwiano wa Kitaifa. 

• Washiriki wajaribu kuelezea vipengele hivi vikuu vya kikatiba. 
• Mwelekezi hutumia hoja muhimu kujumuisha maoni ya washiriki. 
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Ibara ya 27 

Ibara hii kuhusu usawa na uhuru wa kutokubaguliwa inasema kuwa: 
a. Kila mtu ni sawa mbele ya sheria na ana haki sawa ya kulindwa na manufaa 

sawa za kisheria; 
b. Usawa unajumuisha kufurahia kwa ukamilifu haki zote pamoja na uhuru wa 

kimsingi; na 
c. Taifa halitabagua moja kwa moja au vinginevyo dhidi ya mtu yeyote kwa msingi 

wowote wa rangi, jinsia, uja uzito, mtu aliyeoa ama kutooa, hali ya afya, kabila, 
asili, rangi, umri, ulemavu, dini, falsafa, imani, utamaduni, mavazi, lugha ama 
kuzaliwa. 

 
Vifungu vingine muhimu kwenye katiba ni pamoja na ; Ibara za 7, 19, 
20, 22, 33, 40, 43, 48, 52 – 57. Ibara hizi zinatilia mkazo vipengele 
vifuatavyo vya uwiano na utangamano wa kitaifa: 
 
a. Uhuru wa watu; 
b. Lugha rasmi ya kitaifa na lugha nyinginezo; 
c. Alama za kitaifa na siku kuu za kitaifa; 
d. Maadili ya kitaifa na kanuni za uongozi; 
e. Utamaduni; 
f. Haki za kimsingi hususan Ibara ya 53 (watoto), 54 (walemavu), 55 (vijana),     
    56 (jamii za watu wachache na zilizotelekezwa) na Ibara ya 57 (wazee      
     katika jamii); 
g. Ardhi na mazingira; 
h. Uongozi na uadilifu; 
i. Uwakilishaji wa watu; 
j. Kuendeleza kwa uwakilishaji wa jamii zilizotelekezwa katika Bunge 
    (Ibara ya 100) na haki ya kumuondoa mbunge (Ibara ya 104); 
k. Ugatuzi wa Serikali; na  
l. Usawa wa kugawana mapato ya kitaifa (Ibara ya 202) na Hazina sawia    
   (Ibara ya 204). 
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MADA 4: VYOMBO VYA KISHERIA VINAVYOWEZESHA KUPATIKANA 
KWA UWIANO NA UTANGAMANO WA KITAIFA 

 
Muda: Dakika 40 
 
Vitendea-kazi: Chati, kalamu za wino, madaftari na kalamu, Katiba ya Kenya ya 
2010, kijitabu cha Rajua ya 2030 na sera muhimu, sheria ya uwiano na utangamano 
wa kitaifa, 2008, Sheria ya Ukweli, Haki na Mapatano ya 2008 na Sheria nyingine za 
Bunge, makubaliano ya kimataifa, mikataba na maafikiano yanayohusu Uwiano na 
utangamano wa kitaifa. 
 
Mbinu: Chemsha Bongo. 
 
SHUGHULI  
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
Maelezo Muhimu 

Vyombo vya Kisheria vinavyowezesha kupatikana kwa Uwiano na 
Utangamano wa Kitaifa. 

Vyombo hivi vya kisheria ni pamoja na vya kimataifa, maeneo na kitaifa. 

1. MUUNDO WA KISHERIA WA KIMATAIFA 
 

   a. Makubaliano ya kimataifa ya Umoja wa Mataifa kuhusu haki za    
    Kibinadamu na za Kisiasa. 
 

Ibara ya 2 

i. Kila taifa mwanachama wa makubaliano yaliyopo lina wajibu wa kuheshimu na 
kuhakikisha kuwa kila mtu aliye katika eneo lake na ambaye yuko chini ya 
mamlaka yake anafurahia haki zinazotambuliwa katika makubaliano yaliyoko bila 
ya ubaguzi wa aina yoyote, uwe wa rangi, jinsia, lugha, dini, siasa ama maoni 
mengine, chimbuko la uraia au kijamii, uzao au hadhi nyingine. 

• Mwelekezi awaongoza washiriki kutaja vyombo vya kisheria 
vinavyowezesha kupatikana kwa uwiano na utangamano wa kitaifa 

• Washiriki wanajaribu kutoa maana ya maneno. 
• Mwelekezi hutumia hoja muhimu kujumuisha maoni 

ya washiriki. 
 

• The facilitator guides participants to outline legal instruments that facilitate 
national cohesion and integration.  

• Participants attempt to give meaning of the terms. 

• Facilitator uses key notes in summing up the views  of the participants. 
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ii. Kila taifa mwanachama katika maagano hayo kuzingatia sheria hiyo ama mikakati 
mingine ambayo itachangia kuimarisha haki hizo zinazotambuliwa katika 
makubaliano hayo kulingana na mchakato wa kikatiba. 

iii. Kila taifa mwanachama kwenye makubaliano hayo linahitajika: 

a. Kuhakikisha kuwa mtu yeyote ambaye haki ama uhuru wake unatambuliwa  
kwenye makubaliano hayo na unakiukwa atasaidiwa bila kujali kuwa anayekiuka 
ni afisa mwenye cheo kikubwa; 

b. Kuhakikisha kuwa mtu yeyote anayedai kuwa haki zake zimekiukwa kesi yake 
itaamuliwa na mahakama iliyohitimu, ama mamlaka ya utawala au ya sheria ama 
mamlaka yoyote itakayotolewa na mfumo wa sheria wa taifa, na kutafuta 
uwezekano wa kutatua kesi hiyo; na 

c. Kuhakikisha kuwa mamlaka yaliyohitimu yatawezesha usaidizi huo iwapo 
itaruhusiwa. 

Ibara ya 27 

Katika mataifa ambayo makabila, dini au lugha ni chache, watu wote kwenye 
makundi hayo hawatanyimwa haki ya kufurahia utamaduni wao, kukiri au kufuata 
dini yao au kutumia lugha zao. Ibara hii hasa inahusu “watu waliomo kwenye ... 
wachache”, sio kwa vikundi au jamii zenyewe ijapokuwa kwa jumla umuhimu wa 
haki hii iko kwenye kauli ya “katika jamii na watu wengine wa jamii hiyo” ambayo 
imejumuishwa kwenye Ibara. 

b. Makubaliano ya Kimataifa ya Umoja wa Mataifa kuhusu haki za 
Kiuchumi, Jamii na Utamaduni 

Ibara ya 3 ya makubaliano hayo inasema kuwa taifa mwanachama litahakikisha 
kuwa haki ya usawa kwa waume na wake katika kufurahia haki kiuchumi, kijamii na 
kiutamaduni zimo kwenye makubaliano. 
 
c. Azimio Maalum la Ulimwenguni la Haki za Kibinadamu 

Ibara ya 2 ya azimio maalum inaeleza kuwa kila mmoja ana haki na uhuru ambao 
umo kwenye Makubaliano hayo, bila ubaguzi wa aina yoyote, uwe wa rangi, jinsia, 
lugha, dini, siasa ama maoni, chimbuko ama asili ya taifa, mali ama hadhi yoyote. 
Zaidi ya hayo, hakuna tofauti yoyote inayofaa kuzingatiwa kwa misingi ya siasa, 
mahakama ama hadhi ya kimataifa ama eneo ambalo mtu anatoka, iwapo 
inajisimamia, ni ya kiamana, haijitawali yenyewe, ama kizuizi chochote cha 
kiutawala.   

 



 
 

 
 

 

42 

                         UWIANO NA UTANGAMANO WA KITAIFA  

 

MWONGOZO WA MAFUNZO 
  

d. Makubaliano ya Kimataifa ya Kuondoa hali zote za Ubaguzi wa Rangi 
(1965) 

Makubaliano haya yalikubaliwa na Umoja wa Mataifa ili kuharakisha kuondoa hali 
zote za ubaguzi wa rangi na kujidhihirisha kwake, na  kuzuia na kukabiliana na 
mafundisho na matendo ya kiubaguzi ili kuendeleza maelewano kati ya watu wa 
rangi tofauti na kujenga jamii ya kimataifa iliyokombolewa dhidi ya aina za ubaguzi 
au kutengwa kwa  rangi. 

Mkataba wa Kimataifa wa kuondoa aina zote za Ubaguzi wa Rangi (ICERD) sio tu 
yale yaliyochukuliwa kuwa “ubaguzi wa rangi”, yaani, mifumo rasmi ya sheria 
ambayo inabagua kwa misingi ya rangi. Kwa kweli, utekelezaji wa ICERD ni mpana 
kwani, “ubaguzi wa rangi” unaelezwa kuwa “kutengwa kwa aina yoyote, kuzuiwa 
ama kuchaguliwa kwa misingi ya rangi, ukoo asili ya utaifa au kabila yenye kusudi au 
athari ya kuubatilisha au kudhoofisha kutambuliwa, kufurahia au kutumia kwa usawa 
haki za binadamu na uhuru wa msingi katika siasa, uchumi, jamii, utamaduni au 
katika nyanja nyingine za maisha ya umma.’’ 

e. Makubaliano kuhusu Haki za Mtoto 

Huu ndio na mataifa 191 wanachama, huu ndio mkataba wa haki za kibinadamu 
uliyoidhinishwa na mataifa mengi zaidi duniani. Makubaliano hayo yanalenga 
kuchangia na kulinda haki za mtoto. Watoto wanaelezwa kuwa watu walioko chini ya 
umri wa miaka 18 sawa na jinsi ilivyo nchini Kenya. Makubaliano hayo yanatoa 
hakikisho kwa haki za watoto kwa “kila mtu” chini ya vyombo vingine vya kimatifa.  

Ibara ya 2 inaeleza kuwa haki katika makubaliano lazima zihakikishiwe bila ya 
ubaguzi miongoni mwa sifa nyingine kama vile, rangi, lugha, dini, chimbuko la kitaifa 
ama kabila.  Kamati ya Haki za Mtoto ni chombo ambacho kina wataalamu wenye 
uhuru wanaochunguza utekelezaji wa mkataba kuhusu haki za mtoto na mataifa 
wanachama. 

f. Makubaliano ya kuondoa Hali Zote za Ubaguzi Dhidi ya Wanawake 

Kamati ya kuondoa Ubaguzi Dhidi ya Wanawake inasimamia Makubaliano haya, 
ambayo yanahusu haki za wanawake. Haki hizi zinajumuisha haki ya kutendewa 
usawa kwa mujibu wa sheria; usawa wa elimu, kushiriki kisiasa, ajira, afya, na 
uchumi; uhuru wa kutodhulumiwa kimapenzi; na uwezekano wa mikakati ya muda 
mfupi ya kukabiliana na kutokuwepo kwa usawa. Pamoja na hayo kukubali kuondoa 
ubaguzi dhidi ya wanawake na “mtu yeyote, ama shirika au shughuli”, Mataifa 
wanachama yamekubali kuchukua hatua madhubuti, “kubadilisha au kufutilia mbali 
sheria zilizopo, utaratibu, mila na vitendo” ambavyo vinawabagua wanawake. 

Kamati ya Kuondoa Ubaguzi Dhidi ya Wanawake kwa kawaida imeeleza hali ya 
wanawake wakati wa mizozo na dhuluma za kijinsia. Mwaka wa 1992, Kamati hiyo 
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ilianza kuzingatia maoni ya jumla (No.19) kuhusu dhuluma dhidi ya wanawake, 
kuangazia pakubwa kimataifa kuwa wanawake wanazidi kubaguliwa kwa sababu ya 
jinsia yao. 

g. Makubaliano ya 1951 kuhusu Kuzuia na Adhabu ya Uhalifu wa mauaji 
ya Halaiki 

Makubaliano hayo yanafafanua mauaji ya halaiki kuwa ‘...yoyote kati ya matendo 
haya yaliyotekelezwa kwa lengo/nia ya kuharibu, yote ama sehemu, taifa, jamii, 
rangi, kundi la dini kama vile: 

a. Kuua wanachama wa kikundi; 
b. Kusababisha maumivu makali ya kimwili au kiakili kwa wanachama wa    

kikundi; 
c. Kusababisha kimakusudi hali za kimaisha za kundi za kimaisha ambazo 

zinaweza kuwadhuru kimwili kwa ujumla ama sehemu; 
d. Kutumia njia zinazonuia kuzuia uzao miongoni mwa kundi; na  
e. Kuhamisha kwa lazima watoto wa kundi moja hadi lingine. 

Makubaliano hayo yanaharamisha mauaji ya halaiki na yanahimiza mataifa yote 
yanayoshiriki kuzuia na kuadhibu vitendo vya mauaji ya halaiki katika vita na wakati 
wa amani. 

h. Azimio Maalum la  2007 kuhusu Haki za Wenyeji  

Azimio hilo linaweka wazi haki za mtu binafsi na wenyeji hali kadhalika haki zao za 
utamaduni, utambulisho, lugha, ajira, afya, elimu na maswala mengine. Aidha 
linasisitiza haki za wenyeji kudumishwa na kuboresha taasisi zao, utamaduni na 
itikadi, na kufanya maendeleo ya kutimiza mahitaji na matamanio yao. Linazuia 
ubaguzi dhidi ya wenyeji na kuendeleza kushiriki kwao kikamilifu katika maswala 
yote ambayo yanawahusu na haki ya kubaki tofauti na kufanikisha maono yao ya 
kiuchumi na maendeleo ya kijamii. 

2. VYOMBO VYA KISHERIA NA KISERA VYA KIMAENEO VINAVYOLETA 
UWIANO WA KITAIFA 

Muundo wa Makubaliano ya Kisheria 

Katika juhudi zao za kujenga amani, maendeleo ya uchumi na kijamii, mataifa ya 
Afrika chini ya Umoja wa Afrika (AU,) yamepiga hatua kadhaa katika nyanja mbali 
mbali. Baadhi yao ni: 

a. Mpango wa Matendo wa Lagos (LPA) na Sheria Kamilifu ya Lagos (1980); 
ambayo ilijumuisha mipango na mikakati ya maendeleo ya kujitegemea na 
kushirikiana kati ya mataifa ya Afrika; 
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b. Mkataba wa Afrika kuhusu Binadamu na Haki za Watu (Nairobi 1981), na Azimio 
maalum la Grand Bay na Mpango wa Matendo kuhusu Haki za Binadamu. 
Vyombo hivi viwili vilikubaliwa na OAU kuendeleza Ubinadamu na Haki za watu 
katika bara; 

c. Mpango Maalum wa uokoaji wa Uchumi wa Afrika (APPER) (1985): 
Huu ulikuwa mpango wa dharura ulioundwa kushughulikia majanga yaliyotatiza 
maendeleo katika miaka ya 1980, kufuatia ukame uliochukua muda na njaa 
ambayo ilikuwa imekumba bara na athari za madeni ya nje; 

d. Mkataba kuhusu Kushiriki kwa wengi ulikubaliwa mwaka wa 1990: Huu ulikuwa 
ushuhuda wa ari mpya ya OAU kuweka wakazi wa Afrika katikati ya maendeleo 
na uamuzi; 

e. Maafikiano ya 1991 yalianzisha Jumuiya ya Uchumi ya Afrika (AEC) uliojulikana 
kama Maafikiano ya Abuja. Yanayolenga kubuni/kuunda (AEC/JUA) kupitia 
awamu/ngazi sita zitakazochangia kuwepo kwa Soko la Pamoja la Afrika kupitia 
jumuiya za kikanda ama maeneo (RECs) kama viambajengo. Maafikiano hayo 
yamekuwepo tangu mwaka wa 1994; 

f. Mbinu ya mwaka wa 1993 ya Kuzuia Kusimamia, na Kusuluhisha Mizozo  ni 
dhihirisho ya bidii ya viongozi wa Afrika kutafuta suluhisho kwa mafarakano, 
kuendeleza amani, usalama na uthabiti/utulivu Afrika; 

g. Ajenda ya Makubaliano ya Cairo (1995) ni mpango wa kuzindua tena maendeleo 
ya Afrika ya kisiasa, kiuchumi na kijamii; 

h. Uamuzi wa Algiers kuhusu Mabadiliko yasiyo ya Kikatiba ya Serikali (1999) na 
Azimio maalum la Lomé kuhusu Muundo wa utendakazi wa OAU (2000); 

i. Azimio Maalum la 2000 kwenye Kongamano kuhusu Usalama, Uthabiti, 
Maendeleo na Ushirikiano unaunda kanuni za kimsingi za kuendeleza Demokrasia 
na uongozi mwema barani; 

j. Ushirikiano Mpya wa Maendeleo Barani Afrika (NEPAD) ulikubaliwa kama mpango 
wa AU katika kikao kilichofanyika jijini Lusaka (2001). 

 
 
3. VYOMBO VYA KISHERIA NA KISERA VYA KITAIFA VINAVYOENDELEZA 

UWIANO WA KITAIFA. 
 
a. Utaratibu wa Kitaifa wa Majadiliano na Maridhiano ya Kenya 
Utaratibu wa Kitaifa wa Majadiliano na Maridhiano ya Kenya (KNDR) ulikuwa mfano 
mzuri wa njia ya kukabiliana na majanga kwa haraka. Uliwakilisha “ukomo” na 
kurejesha utulivu na fursa ya kuangazia matatizo ya kimsingi nchini kenya. Nafasi 
hiyo ilikuwa inatoweka na ilihitajika kurejeshwa ili kutekeleza ufanisi huo.  
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Makubaliano na Maamuzi 
01 Februari 2008 – Taarifa iliyokubaliwa kuhusu mbinu za haraka na zilizohitajika 
kuangazia majanga yanayowahusu wanadamu; 
 
04 Februari 2008 – Taarifa iliyokubaliwa kuhusu mbinu za usalama kurejesha urazini 
na kuruhusu uponyaji wa kitaifa; 
 
14 Februari 2008 – Taarifa iliyokubaliwa kuhusu jinsi ya kusuluhisha migogoro ya 
kisiasa; 
 
28 Februari 2008 – Makubaliano kuhusu kanuni za ushirikiano katika serikali ya 
muungano/mseto; 
 
28 Februari 2008 – Makubaliano kuhusu ugavi wa mamlaka yaliungwa mkono na 
Sheria ya Makubaliano ya amani ya Kitaifa na Maridhiano ya 2008; 
 
04 Machi 2008 – Makubaliano kuhusu Kamati huru ya Marekebisho; 

04 Machi 2008 – Makubaliano ya kuanzisha Tume ya Ukweli, Haki na Maridhiano 
kuangalia mchakato wa maridhiano; 

04 Machi 2008 – Makubaliano ya kuanzisha Tume ya Ghasia za baada ya Uchaguzi 
(CIPEV iliyofahamika kama Tume ya Waki); 

04 Machi 2008 – Makubaliano ya kuangazia maswala ya muda mrefu na kuyatafutia 
suluhisho kwa kukamilisha mchakato wa kuhakiki Katiba; 

 04 Machi 2008 – Makubaliano kuhusu Kamati Huru ya Kuhakiki Katiba; 

04 Machi 2008 – Makubaliano ya kuanzisha Tume ya Ukweli, Haki na Maridhiano 
kusimamia mchakato wa maridhiano; na 

30 Julai 2008 – Taarifa ya Vinara wakuu kuhusu maswala ya muda mrefu na 
suluhisho. 

b. Sheria ya Makubaliano na Maridhiano ya Kitaifa 

Hii ni Sheria ya Bunge ambayo iliyapa nguvu Makubaliano kuhusu Kanuni za 
Ushirikiano wa Serikali ya Muungano. Makubaliano haya yalilenga kuimarisha 
makubaliano na maridhiano ya kitaifa ili kuwezesha serikali ya muungano kuanzisha 
afisi za Waziri Mkuu, Naibu Waziri Mkuu na Mawaziri kwenye Serikali ya Kenya. 
Makubaliano hayo yalichangia dhima ama wajibu mbali mbali.  
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c. Rajua ya 2030 ya Kenya 

Rajua ya 2030 ni mpango wa maendelelo ya Kenya kuanzia kipindi cha mwaka wa 
2008 hadi 2030.Inalenga kuanzisha mfumo mpya nchini Kenya unaotegemea 
viwanda. “Taifa la watu wenye mapato ya kadri na kutoa maisha bora kwa kila raia 
ifikapo mwaka wa 2030”. Rajua ya mwaka 2030 inaangazia nguzo tatu, ambazo ni 
uchumi, jamii na siasa. Nguzo ya uchumi inalenga kuhakikisha mafanikio kwa 
wakenya wote ifikiapo 2030 na kukua kwa asilimia 10 ya uchumi kwa mwaka. Nguzo 
ya jamii inalenga kujenga “Jamii yenye uwiano na usawa katika mazingira salama na 
safi.” Nguzo ya siasa inalenga kutimiza mfumo wa kisiasa wa kidemokrasia 
uliojengwa kwa siasa za hoja na kanuni ya sheria na kulinda haki na uhuru wa kila 
mtu katika jamii.  

Kukabiliana na ukosefu wa usawa na upendeleo unaosababishwa na ubaguzi kwa 
misingi ya rangi, ukabila na jinsia ni muhimu kwa kuhakikisha kuwa Kenya inakuwa 
taifa la watu wenye mapato ya kadri kama ilivyo kwenye Rajua ya 2030. Ubaguzi ni 
kikwazo kikubwa kwa kufikia malengo ya Rajua ya 2030. 
Mpango wa kadri wa Awamu ya Kwanza (2008-2012) umechukua nafasi ya Mikakati 
ya uokoaji wa Uchumi kwa Utajiri na kubuni nafasi za Ajira (2003-2007) kama 
Mpango wa Awamu wa kadri. Nakala hiyo ilichapishwa baada ya kushiriki kwa wadau 
wengi wakiwemo serikali, sekta ya kibinafsi, mashirika ya jamii na washirika wa 
maendeleo. Kwa mujibu wa jukumu lake la kuunda sera za uchumi na mpango wa 
maendeleo wa taifa kwa jumla, afisi ya Waziri Mkuu na Wizara ya Mipango na 
Maendeleo ya Taifa na Rajua ya 2030 zilichukua nafasi ya uongozi kwenye utaratibu 
wa kuchapisha Mpango wa kadri wa kitaifa. Katika mwaka wake wa kwanza, 
mpango wa MTP 2008-2012 ulilenga kujumuisha mwingilio uliopendekezwa kwenye 
ripoti ya Kamati Tekelezi ya Kitaifa ya Makubaliano na Mikakati ya uokoaji wa 
Uchumi na katika mwaka mmoja Mpango wa Uokoaji wa Uchumi kuangazia masuala 
ibuka yaliyotokea 2007 baada ya uchaguzi. 

Vifungu vya Uongozi, Kuleta Amani na Udhibiti wa Mizozo 

Mkakati huu unalenga kuimarisha imani miongoni mwa wakenya, haswa ghasia za 
baada ya uchaguzi wa 2007.  Lengo likiwa ni kuhakikisha kuwa usalama na ulinzi wa 
wakenya umehakikishwa wakati wote; kuwa wakenya wa matabaka mbali mbali 
wanaweza kupata haki na kuwa migogoro inatatuliwa kwa njia nzuri kwa kuzingati 
sheria. Tume Huru ya Ukweli, Haki na Maridhiano (TJRC) ilianza kufanya kazi mwaka 
wa 2008. Kuendeleza uwiano wa kitaifa, tume huru ya kudumu ya Uwiano na 
Utangamano ilianza kazi mwaka wa 2008. Aidha, sera ya kitaifa na muundo wa 
sheria zilikuwa na zinandelea kuenda sambamba na uchumi pamoja na haki za 
msingi na usawa wa kijinsia.  
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Mkakati ulipendekeza kuwa sheria na masharti yinazofungamanisha vyama vya 
kisiasa na muundo wa mchakato urekebishwe kulingana na malengo ya Rajua ya 
Kenya ya 2030 ya kuendeleza ushindani wa haki na maswala yanayohusu siasa. 

d. Sheria ya Uwiano na Utangamano wa kitaifa ya mwaka wa 2008 

Hii ni Sheria ya Bunge ambayo inalenga kuhimiza uwiano na utangamano wa kitaifa 
kwa kuharamisha ubaguzi kwa misingi ya ukabila, dini, rangi na chimbuko ama asili 
ya mtu. Sheria ilitoa uanzilishi, uwezo na majukumu ya Tume ya Uwiano na 
utangamano wa kitaifa. Inaelezea wazi kuwa  lengo na madhumuni ya kuanzishwa 
kwa Tume hiyo lilikuwa kuendeleza usawa wa nafasi, mahusiano mema, umoja na 
amani miongoni mwa watu wa makabila mbali mbali na wa rangi tofauti katika nchi 
ya Kenya na kuishauri serikali katika masuala yoyote kama hayo. 
 
Ibara ya 25 inaelezea lengo na madhumuni ya kuanzishwa kwa Tume hiyo ilikuwa 
ni kuendeleza usawa wa nafasi, mahusiano mema, umoja na amani miongoni mwa 
watu wa makabila mbali mbali na wa rangi tofauti katika nchi ya Kenya na kuishauri 
serikali katika masuala yoyote kama hayo. 
 
e. Sheria ya Ukweli, Haki na Maridhiano ya mwaka wa 2008 
 
Hii ni Sheria ya Bunge ambayo inaeleza majukumu na mamlaka ya Tume ya Ukweli, 
Haki na Maridhiano. Tume hiyo inalenga kufanikisha malengo ya kijamii, kiuchumi na 
kisiasa kupitia kuanzisha rekodi kamilifu za visa vya ukiukaji wa haki za binadamu 
kuanzia Desemba 12  mwaka wa 1963 hadi Februari 28 mwaka wa 2008. 
 
Malengo muhimu ya Tume ni pamoja na kuendeleza amani, haki, umoja wa taifa, 
upatanishi na maridhiano miongoni mwa watu wa Kenya kupitia kuanzisha ripoti 
kamilifu ya ukiukaji ikiwemo, asili na kiwango cha ukiukwaji wa haki za binadamu na 
ukiukwaji wa haki za uchumi na pia kutoa nafasi kwa wahusika kukiri na waathiriwa 
kuwasikia.  

f. Wizara ya Haki, Uwiano wa Kitaifa na Maswala ya Kikatiba 

Hii ni Wizara ambayo ilianzishwa  kutoa ushirikiano na kuendeleza haki na uhuru wa 
kimsingi kupitia kubuniwa kwa utaratibu wa Kikatiba, kuendeleza demokrasia, 
kukuza na kuendeleza mfumo sawa wa haki kwa kila mtu. Kuendeleza utamaduni 
usiokuwa na ufisadi. Maono yake ni Haki, hayana ufisadi na Ustawi wa Kenya’. Idara 
ya Uwiano wa Kitaifa ilibuniwa mwaka wa 2009 mahsusi kuwajibikia kuendeleza 
uwiano na utangamano miongoni mwa wakenya. Hili linafikiwa kupitia mipango 
mbali mbali na shughuli nyingine miongoni mwa wadau. 

Jukumu lingine la Wizara ni pamoja na kubuni sera ya sheria kuhusu usimamizi wa 
haki, maswala ya kikatiba, elimu ya sheria, mikakati dhidi ya ufisadi, uadilifu na 
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maadili, marekebisho ya sheria, vyama vya siasa, msaada wa sheria, huduma za 
ushauri na uchaguzi. Wizara ina wajibu wa kusimamia vyombo ama asasi huru: 
Tume ya Haki za Binadamu ya Kenya (KNCHR), Tume ya Maadili na Kupambana na 
Ufisadi (EACC), Chuo cha Sheria cha Kenya (KSL), Tume ya Marekebisho ya Sheria 
ya Kenya (KLRC), Tume ya Haki Ukweli na Maridhiano (TJRC), Tume ya Uwiano na 
Utangamano wa Kitaifa (NCIC) na Tume ya Usimamizi wa Haki (CAJ). 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Jedwali 4: Vyombo vya kisheria vinavyoendeleza uwiano na utangamano wa kitaifa 
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MADA 5: ASASI MUHIMU ZINAZOWAJIBIKIA UENDELEZAJI WA UWIANO 
NA UTANGAMANO WA KITAIFA 

 
Muda: Dakika 40. 
 
Vitendea-kazi : Chati za kugeuzwa, kalamu za wino, madaftari na kalamu, Katiba 
ya Kenya ya 2010, kijitabu cha Ruwaza ya mwaka wa  2030 na sera nyingine, Sheria 
ya Uwiano na utangamano wa kitaifa ya mwaka wa  2008, Sheria ya Haki na 
Maridhiano ya mwaka wa 2008, na Sheria nyingine za Bunge, Mikataba ya kimataifa, 
mikataba na makubaliano yanayohusu uwiano wa kitaifa  na utangamano.  

Mbinu: Chemsha Bongo. 

SHUGHULI: 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
Maelezo muhimu  

Asasi Muhimu Zinazowajibikia Uendelezaji wa Uwiano na Utangamano wa 
kitaifa.  

Hizi ni pamoja na zifuatazo lakini kuna nyingine ambazo hazijatajwa: 

1. Wizara ya Haki, Uwiano wa Kitaifa na Maswala ya Kikatiba; 

2. Tume ya Uwiano na Utangamano wa Kitaifa (NCIC); 

3. Tume ya Kitaifa ya Haki za Kibinadamu ya Kenya (KNCHR); 

4. Tume ya Maadili na Kupambana na Ufisadi; 

5. Tume ya Marekebisho ya Sheria ya Kenya; 

6. Tume ya Ukweli, Haki na Maridhiano; 

7. Wizara ya Utawala wa Mikoa na Usalama wa Ndani; na 

8. Wizara ya Elimu. 

• Mwelekezi awaongoza washiriki kutaja vyombo vya sheria ambavyo 
vinachangia uwiano na utangamano. 

• Washiriki wajaribu kutaja vyombo hivyo. 
• Mwelekezi atumie hoja muhimu kujumuisha maoni 

 ya washiriki. 
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1. Sheria ya Ukweli, Haki na Maridhiano ya mwaka wa 2008 

TJRC ni sehemu ya ajenda ya nne (4) ya uwajibikaji ya makubaliano ya Amani ya 
kitaifa yaliyosainiwa mwaka wa 2008. Kwa kuelezea chanzo na athari za kukiukwa 
kwa haki za binadamu, TJRC inalenga kuchangia umoja wa kitaifa, maridhiano na 
upatanishaji. Katika utenda kazi wake, tume hiyo inaazimia kutimiza malengo sita 
muhimu: ukweli, haki, amani, umoja wa kitaifa,  upatanishaji (taifa na mtu binafsi), 
na urejesho wa hadhi ya binadamu kwa waathiriwa na wakiukaji. 

2. Wizara ya Utawala wa Mikoa na Usalama wa Ndani – Kamati  
inayoongoza Upatikanaji wa Amani na Udhibiti wa Mizozo  (NSC) 

Kupitia  wizara ya Utawala wa Mikoa na Usalama wa Ndani,  serikali ya Kenya 
inahakikisha kuwa raia wake hawafurahii tu usalama katika mipaka yao bali pia 
wanaishi kwa amani wenyewe kwa wenyewe kwa kudumisha sheria na utangamano. 
Kupitia idara zake mbali mbali, wizara hiyo inaweza kutekeleza majukumu yake. Kwa 
kuzingatia uwiano wa kitaifa, kamati inayoshughulikia upatikanaji wa amani na 
udhibiti wa mizozo, ina jukumu kubwa la kuhakikisha kuwa jamii zinaishi kwa amani 
hivyo kuchangia uwiano wa kitaifa.  

Kamati hiyo ilibuniwa mnamo mwaka wa 2001, na huleta pamoja wadau kwa lengo 
la kuwashirikisha na kuleta juhudi zao ili kuwa na amani na kutatua mizozo nchini 
Kenya na pia kwenye mipaka yake. Ikiwa na malengo ya kuendeleza amani kupitia 
mifumo madhubuti kati ya serikali, wadau wengine na jamii katika viwango vya 
kitaifa na kimaeneo, NSC inalenga kuleta juhudi za wadau mbali mbali pamoja na 
kushirikiana nao kwani amani haiwezi ikapatikana bila juhudi hizo. 

3. Wizara ya Elimu 

Wizara ya Elimu ina mchango mkubwa katika kuendeleza Uwiano na Utangamano 
wa kitaifa. Malengo ya Elimu nchini Kenya yamechangia: 

a. Kuimarisha utaifa, uzalendo na kuendeleza umoja wa taifa; 

b. Kuendeleza maendeleo na utoshelevu wa mtu binafsi; 

c. Kuendeleza maadili mema ya kijamii na kidini; 

d. Kuendeleza usawa wa jamii na uwajibikaji; 

 e. Kuimarisha heshima na maendeleo, kati ya tamaduni mbali mbali za Kenya; 

f. Kuboresha utaifa na heshima hata katika mataifa mengine; 

g. Kuboresha dhana njema ya kulinda mazingira na pia kuwa na afya njema;    

     na 
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h. Kuboresha maendeleo ya kitaifa kupitia jamii, uchumi, teknolojia na viwanda. 

 

4. Wizara ya Michezo na Maswala ya Vijana 

Wizara ya Michezo na Maswala ya Vijana ilianzishwa Desemba mwaka wa 2005 
kuwakilisha na kuangazia maswala ya vijana nchini Kenya. Wajibu muhimu wa 
Wizara ya Michezo na Maswala ya Vijana ni pamoja na kuwapa uwezo; kushirikisha; 
kufunza na kutatua maswala yanayowakumba vijana. 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

MUUNDO WA KIMATAIFA WA KIASASI 

Chini ya muongozo wa Baraza la Uchumi na Jamii (ECOSOC), Mipango maalum na 
washirika kama vile Mpango wa Maendeleo wa Umoja wa Mataifa (UNDP), Shirika la 
Umoja wa Mataifa kuhusu Elimu, Sayansi na Utamaduni (UNESCO), Shirika la Umoja 
wa Mataifa kuhusu Mazingira (UNEP), Tume ya Umoja wa Mataifa kuhusu Haki za 
Binadamu, (UNHCR), Taasisi ya Utafiti ya Umoja wa Mataifa ya kutwaa silaha 

Jedwali 5: Taasisi muhimu zilizowezeshwa kuendeleza uwiano na utangamano wa kitaifa 

 

Asasi Muhimu Zinazowajibikia 



 
 

 
 

 

52 

                         UWIANO NA UTANGAMANO WA KITAIFA  

 

MWONGOZO WA MAFUNZO 
  

(UNIDIR), na wengine wengi wanaojaribu kuzuia mizozo kutosambaa kwa kuangazia 
chanzo chake wala sio tu kushughulikia dalili zake.  

Kuzuia mizozo na kuendeleza amani kumekuwa muhimu tangu vita vikuu vya pili, 
silaha zimekuwa hatari zaidi. Mbali na hayo, ijapokuwa kuna utajiri mkubwa 
ulimwenguni, ugavi wake sio sawa. Pengo hili kati ya tajiri na maskini linaonekana 
kila mahali na katika kila taifa, na linaongezeka, haswa kati ya mataifa ya Kaskazini 
na Kusini. 

Ama kwa kweli, mizozo hukuwa kwa haraka katika mazingira ya umaskini. UNDP 
imewezeshwa kuchangia kupunguza umaskini, kuwaleta wanawake pamoja, 
kuhifadhi mazingira na kuboresha taasisi za kidemokrasia. Usimamizi wa uchaguzi 
unadhihirisha hili bayana. UNDP haiko peke yake katika kutekeleza majukumu hayo, 
kwani kuna maelfu ya mashirika yasiyo ya serikali (NGOs) yanayojaribu kutekeleza 
kwa njia moja ama nyingine.  

 

 

Marejeleo  
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SOMO LA 5: MIFUMO YA TAHADHARI NA MIITIKO YA MAPEMA - MBINU ZA 
UPATIKANAJI WA UWIANO 
 
LENGO: Kufikia mwisho wa somo hili, washiriki wataweza kutambua majukumu ya 
kukabiliana na mifumo ya tahadhari za mapema na miitikio ili kufikia uwiano wa 
kitaifa.  
 
Utangulizi 
Umuhimu wa tahadhari na miitiko ya mapema katika upatikanaji wa uwiano wa 
kijamii hauwezi kupuuzwa. Katika kutambua umuhimu wa somo hili, mbinu za kuzuia 
migogoro isiyojitokeza zafaa kupewa kipaumbele. 

 

MADA 1: DHANA YA TAHADHARI NA MIITIKO YA MAPEMA 

 
Muda: Dakika 20. 
 
Vitendea-kazi: Chati-za-kugeuza, kalamu za kutia alama, kalamu, (LCD) na 
Tarakilishi/Ngamizi. 
 
Mbinu: Chemsha bongo. 

SHUGHULI: 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
Maelezo Muhimu 

Tahadhari ya mapema 

Tahadhari za mapema katika utaratibu wa uwiano na utangamano ina maanisha 
dalili za mzozo. Hivyo tahadhari za mapema, hututahadharisha kuwa huenda kuna 
mzozo ambao unakaribia kuibuka. Na kwamba pana haja ya maandalizi mema ili 
kuhakikisha kuwa mizozo inachukua mkondo usio wa vurugu. Wakati mizozo ambayo 
haijajitokeza ingalipo, huenda  ni wakati mwafaka wa kuzuia na kuingilia kuchipuka 

• Mwelekezi awaongoza washiriki kueleza dhana ya ‘tahadhari ya 
mapema.’ 

• Washiriki wajaribu kuelezea maana ya neno. 
• Mwelekezi atumie hoja muhimu kujumuisha maoni 
    ya washiriki.  
 

 

Chemsha 
bongo 
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kwake. Maswala ya tahadhari za mapema yanalenga kubashiri matokeo ya mizozo 
ama kung’amua kuenea kwa ghasia ili kuokoa maisha na mali. Kukabiliana kwa 
haraka na ghasia hizo ndio ufanisi wa kuzuia kwa tatizo hilo. Mikakati kabambe ya 
uzuiaji ina kanuni tatu: jinsi utakavyofanya kufuatia dalili za ghasia; njia kamilifu  na 
yenye uwiano ya kukabiliana na shinikizo hizo, ama hatari zinazochangiwa na mizozo 
na juhudi za pamoja za kukabiliana na vyanzo vya ghasia.  Maelezo ya ishara za 
awali kimsingi zimetolewa kwa ukiukwaji wa haki za binadamu/dhuluma. Ukaguzi wa 
haki za binadamu ni wa muda mrefu na tathmini ya hali ya haki za binadamu katika 
nchi ama eneo. Inajumuisha ukusanyaji wa habari ama maelezo kwa njia mwafaka 
zinazohusiana na dhuluma za haki za binadamu. Ishara za dhuluma hizo huenda 
zikawa ni za kiuchumi ama kijamii. 

Dalili za Kiuchumi: 

a. Sifa za kiuchumi ambazo zinasababisha mzozo ni zipi? Madini, biashara, 

ardhi, maji, mipaka n.k. 

b. Rasilmali zinazodumisha mzozo huo zinatoka wapi? 

c. Je, athari za mzozo huo kiuchumi ni zipi? 

Dalili  za Kijamii: 

a. Je, mzozo huo umekuwa na athari gani kwa huduma za kijamii kama vile elimu, 
afya na makazi? 

b. Je, watu wa umri tofauti, jinsia, makabila ama makundi ya kisiasa wanaathiriwa 
tofauti? 

Habari kuhusu uwezekano wa kuzuka kwa mzozo inaweza kupatikana kutokana na 
vyanzo mbali mbali. Hivi ni pamoja na - ya kinyumbani, ya kitaifa ama mashirika ya 
kimataifa yasiyokuwa ya kiserikali, makundi ya kidini, wataalam, madaktari, 
mawakili, wafanyikazi wa jamii, wanahabari, miungano ya wafanyikazi, wabunge/ 
madiwani, vyombo vya usalama, polisi, majeshi, mashirika ya Umoja wa Mataifa 
(UN), mabalozi na serikali miongoni mwa vingine.  

Kimsingi, ni muhimu kubuni njia za kutambua uwezekano wa kutokea kwa mzozo 
kabla haujatokea. Kwa mfano, kwa kuzingatia juhudi sawa na hizo za kubashiri 
majanga ya kiasili na mavuno, wengi wamejaribu kujenga mifumo ya kuonya ama ya 
tahadhari za mapema.  Unaweza kutofautisha tahadhari za mapema, kwa mfano 
kuingia kwa wakimbizi na kuzuia mzozo. Tahadhari za mapema ni za kufurahisha 
kwani zinatoa fursa ya kuzuia kuenea ama kuibuka kwa mzozo. Maisha yanaweza 
kuokolewa na hata mzozo kuthibitiwa.  
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MADA 2: MANUFAA YA TAHADHARI NA MIITIKO YA MAPEMA  
 
Muda: Dakika 30. 
 
Vitendea kazi: Chati-za-kugeuza, kalamu za kutia alama, kalamu, (LCD) na 
Tarakilishi/Ngamizi. 

Mbinu: Chemsha bongo. 

SHUGHULI: 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
Maelezo Muhimu 

 Manufaa ya tahadhari na miitiko ya mapema ya mizozo 

a. Lengo la mfumo wa tahadhari za mapema linaweza kueleweka kama kuepusha 
ama kupunguza mizozo, hali ya kuzuia majanga ya kibinadamu ambayo 
yanatishia maendeleo endelevu ya binadamu. 

b. Mfumo mwafaka wa tahadhari za mapema sio tu suluhisho la muda mfupi, lakini 
pia umeundwa kuchangia uteuzi wa mikakati ya maendeleo ya muda mrefu 
ambao unaweza kupunguza majanga ya siku za baadaye.  

c. Mfumo wa tahadhari za mapema ni zaidi ya kupata habari ama maelezo. Unatoa 
tathmini mwafaka ambayo inaweza kupunguza viwango vya mizozo ama ukosefu 
wa uthabiti. 

d. Mfumo wa tahadhari za mapema unaweza kutoa tathmini ambayo inaweza 
kutambua sifa zinazochangia ukosefu wa uthabiti na kutoa misingi ya kutathmini 
hali ya siku zijazo na kutoa mapendekezo kwa waundaji wa sera  za kitaifa na 
kimataifa jinsi ya kukabiliana na hali hiyo.  

e. Mifumo kama hiyo inafaa pia kuweka mikakati ya kuzuia, ambayo imetumika 
katika miktadha mbali mbali iliyopita, kiasi cha ufanisi na gharama zake. Tathmini 
kama hiyo huboresha ubashiri wa kutokea kwa mzozo mapema. Mfumo wa sasa 

• Mwelekezi anaongoza washiriki kueleza manufaa ya tahadhari 
na miitiko ya mapema na jinsi ya kukabiliana nazo. 

• Washiriki wajaribu kutaja manufaa. 
• Mwelekezi atumie hoja muhimu kujumuisha maoni ya washiriki na 

kutathmini. 
 

. 
 

Chemsha bongo 
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wa tahadhari umepatikana kuwa sahihi kwa asilimia themanini (80%) ya wakati. 
Hii inaweza kutumika kujenga miungano ya kisiasa kati ya waliona uwezo wa 
kuitikia ili kuimarisha njia za kuzuia kwa kiasi cha kuzuia mizozo na kubuni mbinu 
za kudumisha amani. Kadhalika miungano hiyo lazima ijumuishe ile ya kitaifa, 
kimataifa, ya kibinafsi na umma na kwa hivyo kuimarisha taasisi za kidemokrasia 
na uwezo wao wa kudhibiti mizozo yao kwa muda mrefu.  

 

Wakati wa kutathmini tahadhari za mapema ni muhimu kuzigawanya kwa 
namna mbili: 

a. Kwanza, kuna lengo la kukusanya data ili kuamua iwapo hali fulani ni hatari na 
kuamua ni yapi ya muhimu yatakayoweza kufuatiliwa.  

b. Pili, ni jukumu la kuwashawishi viongozi wa kisiasa kuchukua hatua kulingana na 
tahadhari za mapema hasa pale ambapo pana habari za uwezekano wa kutokea 
mzozo. Ni muhimu kuzingatia kuwa ijapokuwa wakosoaji ni wepesi kusema kuwa 
tahadhari za mapema mara nyingi hazina ufanisi, waungaji mkono wa mfumo 
huu kila mara hutumia mifano ambapo imeonyesha ufanisi. Wanaeleza kwamba 
thamani yake ni kubwa mno kuliko kuacha kushughulikia jambo hilo hata kama 
kuna ugumu wa aina yoyote.   

Mtandao mzuri wa tahadhari za mapema ni ule wenye sifa zifuatazo:  

a. Uko karibu na mahala penye mzozo. Taratibu za tahadhari na miitiko ya mapema 
zinazotokana na tahadhari za mapema za raia ni mwafaka; 

b. Kuwa na mtandao imara wa wale wanaofuatilia; 

c. Kutumia vyanzo mbali mbali vya habari na kutumia mbinu mbali mbali za 
uchambuzi; 

d. Kutumia kikamilifu teknolojia inayofaa ya habari na mawasiliano; 

e. Kutoa ripoti za kila mara; na 

f. Ina uhusiano imara na utaratibu wa miitiko.  
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MADA 3: UTAMBUZI WA ISHARA ZA TAHADHARI ZA MAPEMA 
 
Muda: Dakika 20 
 

Vitendea-Kazi: Chati-za-kugeuzwa, kalamu, kalamu za kutia alama, (LCD) na 
Tarakilishi/Ngamizi. 

Mbinu: Chemsha bongo, kujadili. 

SHUGHULI 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
Vidokezo Muhimu 

Ishara za tahadhari za mapema zinazoweza kutokea 

a. Mabadiliko ya ghafla ya idadi ya watu katika makazi na kufurushwa kwao; 

b. Ongezeko la viwango vya ukosefu wa ajira na mvurugiko wa kura za maamuzi 
au chaguzi; 

c. Mikingamo ya kiuchumi au majanga ya kifedha;  

d. Uharibifu au uchafuzi wa maeneo ya kidini; 

e. Ubaguzi au mapendeleo ya kundi moja dhidi ya jingine kisheria; 

f. Ongezeko la kutovumiliana ‘kijamii’ na mapendeleo; 

g. Ongezeko la maandamano au mikutano ya makundi na ukandamizaji wa 
serikali; na 

h. Ongezeko la wakimbizi na kuingilia kati kwa mataifa ya kigeni. 

 
 
 
 

• Mwelekezi kuongoza wanaoshiriki kutambua ishara za tahadhari 
za mapema. 

• Washiriki wanajaribu kutambua ishara za hatari. 

• Mwelekezi kutumia vidokezo muhimu kwa kutoa mukhtasari 

 wa maoni ya washiriki. 
  
 

 

Early Warning Signs 

 

• he participants. 
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MADA 4: HATUA ZA KUZUKA KWA MAFARAKANO/ MIGOGORO 

Muda: Dakika 30 

Vitendea-kazi: Chati-za-kugeuzwa, kalamu, kalamu za kutia alama, (LCD) na 
Tarakilishi/Ngamizi. 

Mbinu: Chemsha bongo. 

SHUGHULI 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

Vidokezo Muhimu 

Hatua za Kujisuka kwa Mgogoro/Mzozo 

1. Miundo ya hofu au kudorora kwa usalama: 

Hatari zinazoweza kutokea katika hatua hii zinaweza kutambuliwa kwa kufuatilia 
chanzo chake au hali zilizopangika ambazo huunda vyanzo vya hofu na hali ya 
hatari. 

Mifano inahusisha historia ya ukandamizaji wa nchi, misimamo ya kutenga, na 
ukosefu wa hali ya demokrasia, ongezeko la mianya katika mapato na nafasi za 
kiuchumi, usababishaji wa ardhi kukauka na shirikizo kutokana na ongezeko la watu. 
Hali hizi zilizopangika hubadilika polepole, na hivyo kuunda msingi wa tathmini ya 
muda mrefu wa hali ya hatari. Katika hatua hii, kuna uwezekano mkubwa kwamba 
hatari itatokea  baada ya miaka au miongo kadha. Kwa hivyo, kuna haja ya kujenga 
amani ili kuzuia hali ya hatari au harakati za kuleta amani kupitia kwa uimarishaji wa 
mipango ya muda mrefu. 

 

 

 

• Mwelekezi anawaongoza washiriki kuorodhesha hatua za 
kuzuka kwa mafarakano ama migogoro. 

• Washiriki wajaribu kuorodhesha hatua hizo. 

• Mwelekezi kutumia vidokezo muhimu kwa 

     kutoa mukhtasari wa maoni ya washiriki. 

 

Chemsha 
bongo 
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2. Ueneaji 

Hatari zinazoweza kutokea katika hatua hii muhimu zinaweza kubainishwa kupitia 
kwa ufuatiliaji wa hali pana au ‘vichochezi’ vinavyoweza kueneza hali zilizopo, na 
hatimaye kuzidisha hofu. Mifano inahusisha upatikanaji wa silaha na rasilmali, 
matukio ya mienendo ya kutisha au ghasia za kiwango cha chini, sera mpya za 
kubagua au kukandamiza, kutopatikana  kwa mazao ya mimea, na thamani ya 
sarafu kudorora. Haya ndiyo matukio ambayo huonekana mapema na kutoa misingi 
ya ishara tahadhari za mapema. Viashiria hivi vinaonyesha uwezekano wa mzozo 
kutokea katika miezi au majuma yajayo. Kwa hivyo, uanadiplomasia wa mapema wa 
kuzuia migogoro na jitihada za kuudhibiti, au mipango ya kupata msaada wa 
kibinadamu na kuweka amani katika dakika za mwisho huwa muhimu sana. 

3. Mgogoro/Vita 

Mazingira yanayopelekea kufikia watu ili kupewa misaada ya kibinadamu ama hata 
vita kamili, huweza kudhihirika kwa matukio kama vile jaribio la mapinduzi, mauaji 
ya kisiasa, au tangazo la hali ya hatari kwa nchi – hatua inayoweza kuwa kichocheo 
kama vile cheche za moto zinazoweza kuchoma miti au magogo makavu 
yanayoweza kusababisha miale mikali (hali za kimpangilio) na nyasi kavu au mafuta 
(vichocheo vya mzozo). Katika hatua hii, nafasi ya kukinga huwa imepita, lakini haja 
ya kuwepo kwa taarifa muhimu na kuchukua hatua kunahitajika. 

Mifumo ya tahadhari za mapema na miitiko huhitaji taratibu za kutathmini hatari ya 
kimpangilio inayoweza kuibua hatua zinazofaa za kuzuia ili kukabili matatizo ya 
kimpangilio, na tahadhari pana za mapema kwa lengo la kuwa na jitihada za 
kumaliza mizozo hiyo haraka iwezekanavyo.  

VIT 
 Mchoro wa 6: Hatua za Kuenea kwa Mafarakano ama Migogoro 
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MADA 5: MASWALA YA MAADILI KATIKA UTARATIBU WA TAHADHARI ZA 
MAPEMA  

 

Muda: Dakika 20 
 
Vitendea-kazi: Chati-za-kugeuzwa, kalamu, kalamu za kutia alama, (LCD) na 
Tarakilishi/Ngamizi. 
 
Mbinu: Chemsha bongo na majadiliano. 
 
SHUGHULI 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
Vidokezo Muhimu 

Maswala ya kimaadili katika Tahadhari za Mapema 

1. Kutokuwa na mapendeleo 

Watu wanaohusika katika tahadhari za mapema wanafaa kuepuka mapendeleo 
wakati wote ule. Hii inamaanisha kuwa wanafaa kujitolea kukabiliana na masuala 
yote katika njia sawa bila kujali kama yanawaathiri wao au rafiki na jamaa zao. 
Inaweza pia kumaanisha kuwa hawafai kufanya mapendeleo kwa wahusika wowote 
katika mazingira ya migogoro inayoweza kuvuruga kupatikana kwa amani. 

2. Faafu 

Tahadhari za mapema, kama sehemu muhimu ya kuimarisha amani, inahitaji 
kwamba wahusika wawe ni wenye maadili ya hali ya juu katika jamii. Kwa hivyo, 
wahusika hao, wanafaa kuwa waaminifu na wenye ukweli nyakati zote. 

3. Kutegemewa 

Tahadhari za mapema zinahitaji uhusishaji wa watu wanaoweza kutegemewa na 
watakaopatikana kila mara kwa ajili ya kazi hii muhimu. Watu hawa wanafaa wawe 
wa kutegemewa katika ukusanyaji habari bila kujali changamoto wanazoweza 
kukumbana nazo na hivyo kuleta matokeo bora. 

• Mwelekezi kuwaongoza washiriki kuorodhesha masuala ya kimaadili 
katika utaratibu wa tahadhari za mapema. 

• Washiriki wanajaribu kuorodhesha masuala ya kimaadili. 
          Mwelekezi atumia vidokezo muhimu katika 
          Kunakili kwa ufupi maoni ya washiriki. 
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4. Kuzingatia usiri 

Tahadhari za mapema ni utaratibu unahitaji umakini na unaohusisha ushughulikiaji 
wa habari muhimu sana. Ushughulikiaji mbaya wa taarifa hizo unaweza kusababisha 
hatari kubwa. Njia mojawapo ya kuepuka hali hii ni kutumia mbinu ya usiri mkubwa 
katika shughuli hii. Vyanzo vya habari hizi vinafaa kulindwa ili kusalia kuwa muhimu 
katika mfumo mzima wa utafutaji wa habari. Kadhalika, haifai kabisa kutoa siri kwa 
wahusika wa pande zisizokuwa kwenye mifumo ya kushughulikia habari za tahadhari 
za mapema za migogoro na uchukuaji wa hatua za mapema kwa mfumo huo. 

5. Kujitolea  kwa dhati 

Mifumo ya tahadhari za mapema kote ulimwenguni hutegemea watu ambao katika 
kufahamu umuhimu wa mbinu kama hizo kwa jamii yao au taifa, hutoa huduma zao 
kwa malipo madogo au hata bila malipo kabisa kama sehemu ya mchango wao wa 
kuleta amani. Wakati ambapo katika mazingira mengine, tahadhari za mapema 
husababisha kuwepo kwa haja ya kuwafidia wanaohusika kwa ajili ya muda na 
rasilmali zao, ila tu sehemu ya kujitolea inafaa kuwa kichocheo muhimu kwani hutoa 
hakikisho la umiliki na ushiriki katika ngazi ya jamii. 

6. Kutii sheria 

Kushiriki katika tahadhari za mapema hakumzuii mtu kutii sheria. Kwanza kabisa, 
kama sehemu muhimu ya masuala ya maadili inayohitaji uzingativu mkubwa, wale 
wote wanaohusika lazima wahakikishe kuwa wanadumisha sheria. Hii pia inahusisha 
kuheshimu  utawala wa serikali na majukumu yake yote. Kuhusika kwa utawala wa 
serikali katika hali hii kuna umuhimu mkubwa katika ufanisi wa mkakati huu. 

 
 
 

 
 
 
 
 
 
 
 

 

   

Jedwali 7: Maswala ya Kimaadili katika Tahadhari za Mapema 
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MADA 6: MBINU ZA KUPUNGUZA MIGOGORO KWA KUTUMIA MIFUMO YA 
TAHADHARI ZA MAPEMA NA MIITIKO  

 
Muda: Dakika 50 
 
Vitendea-kazi: Chati-za-kugeuza, kalamu za kutia alama, kalamu, (LCD) na 
Tarakilishi/Ngamizi.  

Mbinu: Chemsha bongo na majadiliano. 

SHUGHULI 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
Vidokezo Muhimu 

Mikakati 

(a) Kufunza wafanyikazi wa Mashirika ya Kijamii kuhusu tahadhari za mapema na 
miitiko. Hii itawapa maarifa yanayohitajika. 

(b) Kuunda mtandao: Mitandao inafaa kusambazwa kwa mataifa mbali mbali ili 
kufanya kazi kwa ushirikiano hasa katika miradi ya usalama ya ubadilishanaji 
kama vile kuingizwa kwa silaha au kutekwa nyara kwa watu mipakani. 

(c) Kuimarisha vyombo vya habari: Kwa hakika, taarifa nyingi za vyombo vya habari 
huonyesha mielekeo tofauti ya kijamii. Kuhusu tahadhari za mapema, mifumo 
iliyoundwa kulinda uhuru wa vyombo vya habari kama vile uchambuzi na 
tahadhari za mapema zinafaa kutiliwa mkazo. Vyombo vya habari ni muhimu 
katika ujenzi wa taifa hasa wakati ambapo shughuli zinaposimamiwa vyema. 
Panafaa kuwepo kwa mpango wa ufundishaji wa wanahabari ili kuwahamasisha 
kuhusu tahadhari za mapema na maswala ya miitiko.  

(d) Kuhusisha mamlaka ya kitamaduni: Ushirikiano wa viongozi wa kitamaduni katika 
utekelezaji wa mifumo ya tahadhari za mapema na miitiko ni muhimu. Hata kama 
pana haja ya kutilia mkazo utawala wa kiwango cha kitamaduni kwa lengo la 
tahadhari za mapema za migogoro, kadhalika pana haja kama hiyo ya kutoa 

• Mwelekezi anawaongoza washiriki katika kuorodhesha mbinu za 
kupunguza migogoro kwa kutumia mifumo ya tahadhari za mapema 
na miitiko. 

• Washiriki wanajaribu kuorodhesha mbinu hizo. 

• Mwelekezi anatumia vidokezo muhimu katika 
 kunakili kimukhtasari maoni ya washiriki. 
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mafunzo kabambe kwa mamlaka ya kitamaduni kuhusiana na majukumu yao 
katika tahadhari na miitikio ya mapema.  

Kwa ufupi, uzuiaji mgogoro unahitaji ufuatiliaji makini wa viashiria vya 
kuongezeka kwa hofu na hivyo kuchukua hatua za kupunguza hali hiyo. 
Tahadhari za mapema zinahusisha ukusanyaji wa data, tathmini ya maswala 
yenye hatari, na kusambaza habari pamoja na mapendekezo kwa makundi ya 
watu ambao ndio walengwa. Mifumo ya miitiko ya mapema inamaanisha jitihada 
za uzuiaji zinazofaa na zinazowekwa kwa wakati ufaao, aghalabu zinafanywa 
mapema kabla ya kutokea kwa migogoro.  Mifumo ya tahadhari za mapema na 
miitiko imetumiwa na mashirika ya kimataifa, mashirika yanayohudumu baina ya 
mataifa, taasisi za utafiti na makundi yasiyokuwa ya Kiserikali. Hata hivyo, kuna 
tetesi kwamba tahadhari za mapema hazijasaidia pakubwa katika upatikanaji wa 
suluhu kamilifu la migogoro. 

Ijapokuwa kuna changamoto katika kushughulikia hali hii, sehemu ngumu zaidi 
imekuwa kuwabembeleza viongozi wa kisiasa na umma kwa jumla kushughulikia 
tahadhari hizo zinapotolewa. Mara nyingi, mashirika ya kijamii hulazimika 
kutekeleza maradufu majukumu yao ya kutahadharisha na kushughulikia hatua 
za kukabili hatari. Baadhi ya wachanganuzi wanasisitiza haja ya kutambua 
kwamba tahadhari za mapema zinaingiliana na siasa – katika swala la “ni yupi 
anayemuonya yupi na hadi kwa kiwango gani?” na pia katika njia za kufahamu 
kwamba ni tahadhari gani zinazofuatwa. Pia pamekuwa na shinikizo kwamba 
lazima tahadhari hizi zizingatie viashiria vya usalama wa binadamu unaojumuisha 
kutunza haki za kijinsia na zile za wanyonge. Ukiukaji wa haki hizo unaweza 
kuwa kiashiria cha kuongezeka kwa hali ya hofu na migogoro. Kwa ufupi, mifumo 
ya tahadhari za mapema na hatua zinazochukuliwa huhitaji msaada zaidi ili 
kuhakikisha zinafaa katika siku za usoni.   

 

 

Jedwali 8: Mikakati ya Kupunguza Migogoro 

 

Ya mawasiliano 
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SOMO LA 6: MAWASILIANO KWA AJILI YA UWIANO NA UTANGAMANO WA 
KITAIFA 
 
LENGO: Ifikapo mwisho wa somo hili, washiriki wanafaa kuwa na uwezo wa 
kuthamini namna mawasiliano bora yanavyoimarisha uwiano na utangamano wa 
kitaifa. 
 
Utangulizi 
Mada hii inafasiri mawasiliano shirikishi na kujaribu kueleza harakati ya mawasiliano. 
Inaangazia umuhimu wa mawasiliano mwafaka katika uimarishaji wa uwiano na 
utangamano wa kitaifa na kuorodhesha vizuizi katika mawasiliano shirikishi. 
Kadhalika, jukumu la Serikali katika uimarishaji wa mawasiliano shirikishi linajadiliwa. 
 

MADA 1: MAWASILIANO SHIRIKISHI 

 
Muda: Dakika 20 

Vitendea-kazi: Chati-za-kugeuzwa, kalamu, vitia alama, projekta ya LCD na 
tarakilishi. 

Mbinu: Chemsha bongo 

SHUGHULI 

 
 
 
 
 
 
 
 
 

Vidokezo Muhimu 

Mawasiliano 

Mawasiliano ni mtiririko wa habari katika njia ya kuwili ambapo mawazo 
hubadilishwa kati ya makundi mawili ama zaidi. Mawasiliano yanaweza kuwa ya 
kimazungumzo, yasiyo ya kimazungumzo, maandishi, au matumizi ya ishara na 
viashiria, hali ambayo maana hutoka kwa huyu na kwenda kwa yule. Mawasiliano ni 
dhima muhimu ya binadamu kwa sababu inatuwezesha kujumuika sisi kwa sisi, 
kueleza hisia zetu na kutoa mwelekeo na kuzipa maana shughuli zetu za kila siku. 

• Mwelekezi atawaongoza washiriki ili kufasiri mawasiliano shirikishi. 

• Washiriki wataeleza maana ya neno hilo. 

• Mwelekezi atatumia vidokezo muhimu ili kunakili  

kwa muhtasari maoni ya washiriki. 

Chemsha bongo 
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Mawasiliano yanaweza kufafanuliwa kama upashanaji wa habari kutoka kwa mtu 
mmoja hadi kwa mwingine na kurejeshwa tena kwa mtu wa kwanza – utaratibu wa 
kuwasilisha ujumbe kutoka kwa mwasilishaji hadi kwa mpokeaji na kisha kupata 
majibu. Mawasiliano yanaweza kuwa rasmi au yasiwe rasmi.  

Mawasiliano rasmi hufanyika katika taasisi za serikali, kati ya mashirika na mazingira 
mengineyo rasmi. Ni aina ya mawasiliano inayofuata mfumo fulani na ambayo 
huundwa na kuelekezwa kwa kanuni fulani. Kwa upande mwingine, mawasiliano 
yasiyo rasmi ni aina ya kawaida ya mawasiliano inayojumuisha watu wa kawaida bila 
mifumo yoyote au urasmi. Wakati mwingine huwa ya ghafla, huwa ya hiari na mara 
nyingi, bila mpangilio. Mawasiliano pia yanaweza kuwezeshwa kupitia kwa vyombo 
vya habari kama vile redio, runinga, simu na tovuti miongoni mwa vingine. 

Mawasiliano shirikishi 

Msomi Mefalopulos (2007) anafafanua mawasiliano shirikishi kama shughuli 
inayowezesha ushirika wa watu katika kufanya maamuzi kuhusu masuala 
yanayoathiri maisha yao. Ni utaratibu unaoweza kukidhi haja fulani na mambo 
muhimu kwa watu na kwa wakati huo huo kuwawezesha. Mawasiliano shirikishi 
hupigia upatu ushirika wa washikadau katika viwango vyote katika uchanganuzi wa 
matatizo, ubunaji wa suluhisho na utekelezaji wa mikakati inayofaa. 

Majadiliano ni kanuni kuu katika mawasiliano shirikishi. Mshirika anafaa kuwa na 
uwezo mzuri wa kusikiliza, mwenye huruma, kuwa na hoja nzito, hiari ya mtazamo 
chanya, heshima na kujiamini kwa ajili ya kushiriki kikamilifu katika mjadala. 

 

 
 

 

  Mchoro wa 1: Mfumo wa Mawasiliano 

 

A B 

Mazungumzo 

Isiyokuwa ya mazungumzo  

Maana 
lengwa 

Maana 
inayotazamiwa 
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Mfumo wa Mawasiliano Shirikishi 

Mfumo huu wa mawasiliano shirikishi unaegemezwa kwa elimu ya Freire kutokea 
miaka ya 1960. Unahimiza harakati ya hatua ya pamoja na uakisi wa washikadau 
wanaofaa badala ya kuwasilisha habari sahihi au zinazostahili kwa hadhira fulani. 
Mfano huu wa mawasiliano shirikishi unahimiza kuwapa uwezo raia kwa 
kuwahusisha kikamilifu katika utambuzi wa shida, ubunaji wa suluhisho na 
utekelezaji wa mikakati inayofaa. 

Utaratibu wa Mawasiliano Shirikishi 

Mawasiliano shirikishi hufanyika kupitia kwa muafaka wa wahusika katika hatua 
zilizoorodheshwa hapa chini: 

a. Utambuzi na usajili wa washiriki; 

b. Kusanifu harakati itakayotumika (aghalabu ikijumuisha washiriki katika    

           awamu hii); 

c. Fasiri ya tatizo na uchanganuzi wake; 

d. Ubainishaji na tathmini ya suluhisho m’badala; 

e. Utoaji maamuzi; 

f. Ukamilishaji na uidhinishaji wa suluhu; na 

g. Utekelezaji. 

 

Aina za Mawasiliano Shirikishi 

a. Ushirika wa juu juu 

Katika ushirikishi huu, washikadau wa kimsingi wanahusishwa kwa kuarifiwa kuhusu 
kitakachotokea au kilichotokea tayari. Majibu ya washiriki ni machache au yanaweza 
yasikuwepo kabisa na ushirika wao hupimwa kwa kutumia mbinu kama hesabu ya 
watu waliopo na mchango wao katika mjadala. 

b. Ushirika kwa Mashauriano 

Huu ni ushirika wa udondozi ambapo washikadau wanajibu maswali yaliyoulizwa na 
watafiti na wataalamu wa nje. Mchango wa washirika hutolewa wakati wowote na 
wala sio tu kupitia kwa mikutano. Hata hivyo, katika uchanganuzi wa mwisho, 
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utaratibu huu huyabakizia mamlaka ya utoaji maamuzi ya mwisho kwa wataalamu 
wa nje ambao wana uhuru wa kuhusisha ama kutohusisha mchango wa washikadau. 

c. Kushiriki kwa njia ya Muungano  

Hapa, makundi ya washikadau wakuu hushiriki katika majadiliano na kuchanganua 
malengo ya awali yaliyoamuliwa. Huhitaji uhusika wa dhati katika utaratibu wa utoaji 
maamuzi ya malengo yaliyoamuliwa. Utaratibu huu unahusisha mawasiliano kati ya 
wahusika na uimarishaji wa uwezo miongoni mwa washikadau. 

d. Ushirika wa Upatianaji Uwezo 

Katika ushirika wa upatianaji uwezo, washikadau wakuu wana uwezo na nia ya 
kuanzisha utaratibu huo na pia kuwa miongoni mwa wahusika katika uchanganuzi. 
Hali hii inawezesha utoaji wa maamuzi ya pamoja kuhusu kinachofaa kufikiwa na 
kwa njia gani. Washikadau wakuu ni washirika sawa na wenye usemi mkuu katika 
utoaji wa maamuzi kuhusiana na maisha yao. Katika ushirika huu wa upatianaji wa 
uwezo, majadiliano hutambua na kuchanganua masuala muhimu mbali na 
kubadilishana maarifa na tajriba, hivyo basi kupelekea kupatikana kwa suluhisho kwa 
matatizo ya jamii. Katika aina hii ya ushirika, umiliki na udhibiti wa harakati husalia 
mikononi mwa washikadau wakuu. 

 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

Jedwali 9: Aina ya Mawasiliano Shirikishi 
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MADA 2: UTARATIBU WA MAWASILIANO 
 
Muda: Dakika 20 
 
Vitendea-kazi: Chati-za-kugeuzwa, kalamu, vitia-alama, projekta ya LCD na           
                         tarakilishi. 
 
Mbinu: Chemsha bongo. 
 
SHUGHULI 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

Vidokezo Muhimu 

Utaratibu wa Mawasiliano 

Mawasiliano thabiti ndio kiungo kikuu cha ubora katika ushirika kwenye mawasiliano. 
Njia ambayo watu huchukuliana na kuongea na wenzao kuhusu masuala mbalimbali 
huwa ni chombo muafaka cha kuleta maelewano kwenye jamii. Tayari 
imethibitishwa kwamba mawasiliano dhaifu hupunguza ubora, hudhoofisha 
mafanikio, na mwishowe kuzua hasira na kutoaminiana miongoni mwa watu katika 
shirika fulani. 

Sehemu kuu za utaratibu wa mawasiliano ni kama ifuatavyo: 

1. Muktadha 

Mawasiliano huathirika pakubwa kwa kutegemea mazingira ambamo yanafanyika. 
Muktadha huo huweza kuwa katika mazingira yanayoonekana ama hata 
yanayoshikika, kijamii, kikronolojia au kitamaduni. Kimsingi, kila mawasiliano 
hufanyika katika muktadha fulani. Anayewasilisha huchagua ujumbe wake katika 
muktadha fulani. 

 

• Mwelekezi anawaongoza washiriki kuorodhesha utaratibu wa 
mawasiliano. 

• Washiriki wanaorodhesha utaratibu wa mawasiliano. 

• Mwelekezi anatumia vidokezo muhimu katika kunakili  
mukhtasari wa maoni. 

Chemsha 
bongo 
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2. Muwasilishaji/Msimbaji 

Muwasilishaji/Msimbaji ni mtu anayetuma ujumbe. Muwasilishaji hutumia alama 
(maneno au michoro ama vifaa vinavyoonekana, tovuti na mbinu nyinginezo) ili 
kupitisha ujumbe na kuibua majibu yanayofaa. Muwasilishaji anaweza kuwa mtu 
binafsi, kundi au shirika. Maoni, usuli, mbinu ya kuukabili, maarifa, umilisi, na elimu 
ya muwasilishaji huwa na athari kubwa kwa ujumbe. Alama za mazungumzo na 
zisizo za mazungumzo zilizochaguliwa huwa muhimu katika kuhakikisha kuwa tafsiri 
ya ujumbe kwa mpokeaji katika hali iliyokusudiwa na muwasilishaji inafika bila 
kubadilika.  

3. Ujumbe 

Ujumbe ni wazo kuu ambalo muwasilishaji hulenga kuwasilisha. Hii huwa ishara 
ambayo huibua jawabu kutoka kwa mpokeaji. Utaratibu wa mawasiliano huanza na 
uamuzi kuhusu ujumbe unaofaa kuwasilishwa. Ni muhimu kuhakikisha kwamba 
lengo kuu la ujumbe limewekwa wazi. 

4. Chombo 

Chombo ni njia inayotumiwa kubadilishana/ kutuma ujumbe. Ni lazima muwasilishaji 
achague njia mwafaka ya kutuma ujumbe huo, vinginevyo, ujumbe unaweza kukosa 
kuwafikia wapokeaji waliolengwa. Uteuzi wa njia mwafaka ya mawasiliano ni 
muhimu katika uboreshaji wa ujumbe na ufasiri wake kwa wapokeaji. Uteuzi huu wa 
njia ya mawasiliano hutegemea sifa za mawasiliano. Mathalan, njia ya maandishi 
huteuliwa kama ujumbe unafaa kuwasilishwa kwa kundi dogo la watu ilhali njia ya 
kimazungumzo huchaguliwa ikiwa majibu ya haraka kutoka kwa mpokeaji 
yanahitajika na pakitokea kutoelewana basi suluhu hupatikana papo kwa hapo. 

5. Anayepokea ujumbe /Msimbuaji 

Anayepokea ujumbe/Msimbuaji ni mtu yule mlengwa halisi wa ujumbe, kusudiwa au 
dhamiriwa. Kiwango cha uelewa ambacho mpokeaji huuelewa ujumbe hutegemea 
pakubwa mambo kadha kama vile maarifa ya muwasilishaji, maitikio yao kwa 
ujumbe, na utegemezi wa muwasilishaji kwa mpokeaji.   

6. Majibu 

Majibu ni sehemu kuu ya utaratibu wa mawasiliano kwa sababu huruhusu 
muwasilishaji kuchanganua ufaafu wa ujumbe. Humsaidia muwasilishaji kuthibitisha 
kama kweli mpokeaji alifasiri ujumbe huo vyema. Majibu yanaweza kuwa kwa 
mazungumzo (kupitia kwa maneno) au yasiwe katika mazungumzo (katika mfumo 
wa tabasamu, miguno, n.k). Inaweza kuwa kwa njia ya maandishi kama vile kupitia 
kwa memoranda, ripoti, n.k. 

 



 
 

 
 

 

71 

                         UWIANO NA UTANGAMANO WA KITAIFA  

 

MWONGOZO WA MAFUNZO 
  

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

 

 

 

 

Njia ya mawasiliano 

Mchoro 2: Utaratibu wa Mawasiliano 

 

Ujumbe 
 (“Chumba cha 
mapumziko kiko 
wapi?”) 

Majibu 
(“Nifuate”) 

Muwasilishaji/ 
Msimbuaji 

Mpokeaji/ 
Msimbuaji 
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MADA 3: UMUHIMU WA MAWASILIANO KATIKA UWIANO NA 
UTANGAMANO WA KITAIFA  

 
Muda: Dakika 20. 
 
Vitendea-kazi: Chati-za-kugeuzwa, kalamu, vitia-alama, projekta ya LCD na 
tarakilishi. 
 
Mbinu: Chemsha bongo. 
 
SHUGHULI 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
Vidokezo Muhimu 

Umuhimu wa mawasiliano shirikishi katika uwiano na utangamano wa 
kitaifa 

a. Huimarisha mabadiliko kuhusiana na mitazamo na mienendo ya kijamii na 
kuzisaidia jamii kubaini nafasi endelevu na njia za upatikanaji wa suluhu thabiti 
zilizo karibu nao; 

b. Huwapa fursa washikadau muhimu; 

c. Hutekeleza jukumu la upatanishaji katika utatuaji mizozo, kufikia maelewano na 
kuafikiana kuhusu sera na hatua zinazofaa kuchukuliwa;  

d. Huibua taarifa zinazofaa kuandaa sera kupitia kwa ushirika wa raia wa kawaida 
katika kuleta pamoja jamii, mijadala ya umma na midahalo ya sera; 

e. Inajumuisha makundi yote katika ajenda na malengo ya taifa;  

f. Inahamasisha kuhusu haki, majukumu na wajibu;  

g. Inawezesha kugawana taarifa zinazofaa katika uundwaji wa sera na utekelezaji 
wake; na 

• Mwelekezi anaongoza washiriki ili kuorodhesha umuhimu wa 
mawasiliano bora katika uwiano na utangamano wa kitaifa. 

• Washiriki kuorodhesha umuhimu huo. 

• Mwelekezi kutumia vidokezo muhimu ili kunakili 
 kwa ufupi maoni ya washiriki.  
 

Chemsha 
bongo 
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h. Inaunda jamii yenye usawa, ujamaa, isiyo na mapendeleo na yenye haki. 

 
 

MADA 4: VIZUIZI KATIKA MAWASILIANO SHIRIKISHI 

 
Muda: Dakika 20 
 
Vitendea-kazi: Chati-za-kugeuzwa, kalamu, vitia-alama, projekta ya LCD na 
tarakilishi. 

Mbinu: Chemsha bongo na majadiliano. 

SHUGHULI 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
Vidokezo Muhimu 

Vizuizi katika mawasiliano shirikishi 

a. Lugha; 

b. Kujikinga dhidi ya tetesi za matokeo ya wapokeaji ujumbe na mitazamo mibovu; 

c. Kufasiri visivyo lugha ishara ya mwili na mbinu nyingine za mawasiliano yasiyo ya 
kimazungumzo; 

d. Ukosefu wa subira, hasa, mhusika mmoja anapoanza kuunda majibu kabla hata 
ya kuelewa ujumbe kutoka kwa muwasilishaji; na 

e. Kutojali tamaduni – jamii huundwa kutokana na tamaduni mbali mbali ambazo 
huwafanya watu kuwa na mitazamo tofauti, maadili, desturi, mila na miiko. 
Udhalilishaji wa kundi fulani nao unaweza kusababisha kutoelewana.   

 

Jinsi ya kudumisha mawasiliano shirikishi 

• Mwelekezi aongoza washiriki kuvifahamu vizuizi katika mawasiliano 
shirikishi. 

• Washiriki wabaini vizuizi hivi. 

• Mwelekezi anatumia vidokezo muhimu ili kuorodhesha 
     kwa muhtasari maoni ya washiriki. 
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a. Kuchemsha bongo – kutoshiriki kikamilifu ili kuruhusu wanaoshiriki wajadili 
maswala fulani; 

b. Shughuli za makundi – Hii huhimiza ushirika na kutangamana kwa washiriki. 
Wakati mwingine shughuli ya makundi hufurahiwa kwa sababu ya mchango wa 
washiriki wenzao; 

c. Uwezeshaji – haki za kibinadamu, elimu kwa umma na uwezeshaji wa kiuchumi 
ni shughuli inayoweza kutimizwa kupitia makongamano na semina; 

d. Washiriki wanafaa kufunzwa maarifa ya kujadili mbinu za kupata muafaka na 
hatua ziorodheshwe ili kuwasaidia katika shughuli hii; 

e. Matumizi ya mifumo ya utawala wa mitaa kama vile vingozi wa kijamii, mabaraza 
ya machifu, wanamaoni kwenye jamii na asasi za kidini, vyote vinafaa 
kuhimizwa; 

f. Uchunguzi wa kuridhisha kutumika kama mbinu nzuri ya kutafuta njia faafu, 
matokeo bora, ujuzi wa juu na huduma. Kama mwelekezi, tumia uchanganuzi wa 
kuridhisha ili kuthamini washiriki na kuimarisha yale mambo mazuri; 

g. Tumia shughuli zinazoweza kuwashirikisha wanajamii kama vile michezo, uigizaji, 
maonyesho na vichekesho, miongoni mwa mbinu nyinginezo. 

h. Tumia majibu kutoka kwa vyombo vya habari – majarida, barua pepe n.k.; na  

i. Wezesha mifumo ya kiasili katika jamii – kwa mfano, unaweza kualika wazee 
kutoa hotuba juu ya masuala yanayohusu uwiano na utangamano wa jamii. 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
                       

Mchoro 3: Jinsi ya kudumisha mawasiliano shirikishi 

 

Tumehamasishwa 

 

Tumeshirikishwa 
Tumehusishwa 

Tumehamasishwa 

 

Tumeshirikishwa 
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MADA 5: JUKUMU LA SERIKALI KATIKA MAWASILIANO SHIRIKISHI 

 
Muda: Dakika 10 
 
Vitendea-kazi: Chati-za-kugeuzwa, kalamu, vitia-alama, projekta ya LCD na 
tarakilishi. 

Mbinu: Chemsha bongo na majadiliano. 

SHUGHULI 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
Vidokezo Muhimu 

Jukumu la Serikali katika mawasiliano shirikishi 

Serikali hutekeleza majukumu yafuatayo katika uimarishaji wa mawasiliano shirikishi: 

a. Kuifahamisha jamii kuhusu mielekeo ya sera zake; 

b. Kushauriana na jamii kama njia mojawapo ya utaratibu wa kuunda sera ya 
serikali au kuimarisha ufahamu na uelewa wa jamii; 

c. Kushirikisha jamii kwa kutumia mbinu mbali mbali ili kuhakikisha kwamba 
maswala na mawazo yanaeleweka na kuzingatiwa kama sehemu ya utaratibu wa 
utoaji wa maamuzi; 

d. Kushirikiana na jamii kwa kujenga mtagusano kwa lengo la kubuni njia m’badala 
na kutoa mapendekezo; 

e. Kuiwezesha jamii ili wajisaidie kujifanyia maamuzi, kutekeleza na kusimamia 
mabadiliko; na  

f. Kuunda mkakati wa mawasiliano ili kuwezesha majadiliano, majibu na 
kubadilishana mawazo kuhusu uwiano na utangamano wa kitaifa. 

 

• Mwelekezi awaongoza washiriki ili kuorodhesha jukumu la 
Serikali katika mawasiliano shirikishi. 

• Washiriki wanaorodhesha majukumu ya Serikali. 

Mwelekezi anatumia vidokezo muhimu ili kuorodhesha kwa 
muhtasari maoni ya washiriki. 
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SOMO LA 7:  UDHIBITI NA UTATUZI WA MIGOGORO KATIKA KUIMARISHA 
UWIANO NA UTANGAMANO WA KITAIFA 
 
LENGO: Kufikia mwisho wa somo hili, washiriki wanahitajika kuwa na maarifa 
yanayofaa, ujuzi na mitazamo muhimu ya udhibiti na utatuzi wa migogoro. 
 

Utangulizi 

Somo hili linajenga ufahamu wa kimsingi udhibiti na utatuzi wa migogoro. Pia 
linashughulikia mitazamo mbalimbali kuhusu udhibiti na utatuzi wa migogoro.     

MADA 1: UFAFANUZI WA MAANA YA MANENO MGOGORO, UDHIBITI WA 
MGOGORO NA MANENO MENGINE YANAYOHUSIANA NA HAYA 

 

Muda: Dakika 15 

Vitendea-kazi: Chati-za-kugeuzwa, kalamu, kalamu za kutia alama, projekta (LCD) 
na Tarakilishi/Ngamizi. 

Mbinu: Chemsha bongo na majadiliano. 

SHUGHULI 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
Vidokezo Muhimu 

Ufafanuzi wa neno Mgogoro 

Wasomi mbalimbali wanatoa ufafanuzi tofauti tofauti wa neno mgogoro. Kwa hivyo 
kuna maelezo mengi ya neno mgogoro kama kulivyo na wasomi wengi wa masuala 
ya migogoro. Baadhi ya maelezo hayo yanaweza kuelezwa katika njia rahisi kama 
zifuatazo: 

a. Kutopatana, uhasama, mabishano, ugomvi, migongano, mikwaruzano na 
kutoelewana au kutengana baina ya watu wawili au zaidi; 

• Mwelekezi anaongoza washiriki kutoa maana ya maneno mgogoro, 
udhibiti wa mgogoro na maneno mengine yanayohusiana na 
haya. 

• Washiriki wanaeleza uelewa wao kuhusu maneno haya. 

• Mwelekezi anatumia vidokezo muhimu ili kuorodhesha  
kwa muhtasari maoni ya washiriki.. 

Chemsha 
bongo 
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b. Kung’ang’ana au mashindano baina ya watu wawili au zaidi kuhusu maadili, 
hadhi, mamlaka au rasilmali haba. (Coser, 1967:1); 

c. Mienendo isiyofanana  ambayo malengo yake yanaonekana kuwa tofauti; 

d.  Mahusiano yaliyovurugika; 

e. Aina ya mashindano ya kimakusudi kuhusu rasilmali ambapo washindani 
hawakusudii tu kuwapiku wenzao bali kuwaondoa katika mashindano au 
kuwaumiza, ili kuwasimamia au kuwanyima kitu fulani kinyume na mapenzi yao 
(Williams 1970); na 

f. Kauli ya kutoelewana kuhusu kitu fulani muhimu kwa pande zote zinazozozana. 
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MADA 2: SURA YA MIGOGORO NA VISABABISHI VYAKE  
 

Muda: Dakika 40 

Vitendea-kazi: Chati-za-kugeuzwa, kalamu, kalamu za kutia alama, projekta (LCD) 
na Tarakilishi/Ngamizi. 

Mbinu: Chemsha bongo. 

SHUGHULI 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
Vidokezo Muhimu  

Sura ya Mgogoro (‘Sura’ 3 za Migogoro) 

Mgogoro umefafanuliwa kama wa kiasili, wa kawaida na ule usio na athari chanya au 
hasi. 

a. Mgogoro unaweza kuwa wa kiasili kwa sababu umekuwepo na bado ungalipo na 
hauwezi uondolewa. Migogoro ilianza tangu ulimwengu uliopoumbwa na 
itaendelea kuwa nasi kwa maisha yetu yote. Kwa hivyo ni muhimu kuitazama 
kama matukio asili na ambayo yanafaa kukabiliwa yanapojitokeza. 

b. Mgogoro utaonekana kuwa si chanya au hasi kwa sababu unaweza kuathiri kila 
mtu bila kujali umri, tabaka la kijamii, rangi, jinsia au sifa zozote 
zinazotofautisha.  

c. Kwa kuhitimisha, mgogoro ni tukio la kawaida linalotokea wakati wowote na ni 
sehemu ya maisha yetu ya kila siku. Ukweli ni kwamba mgogoro hauwezi 
ukapuuzwa lakini unafaa kukabiliwa wakati wowote unapozuka.  

Viwango vya Migogoro  

Kimsingi, ni muhimu sana kufahamu kwamba kutokana na uchangamano wa swala 
hili la migogoro, huenda ikawa vigumu kuweka migogoro hii katika viwango mbali 
mbali.  

• Mwelekezi anaongoza washiriki kupigia darubini sura ya 
migogoro na visababishi vyake. 

• Washiriki wanatalii sura ya migogoro na visababishi vyake. 

• Mwelekezi anatumia vidokezo muhimu ili kuorodhesha 
     kwa muhtasari maoni ya washiriki. 
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Kwa sababu ya mwongozo huu, viwango vifuatavyo vinaweza kutumika: 

a. Mgogoro wa kibinafsi (pia huitwa mgogoro wa ndani kwa ndani): Huu ni 
mgogoro ambao mtu huwa nao ndani yake mwenyewe ama tuseme ni mgogoro-
binafsi. Huathiri mitazamo, hisia na maamuzi yanayofanywa na mtu binafsi; 

b. Mgogoro baina ya watu: Huu unarejelea tofauti kati ya watu kwa kiwango cha 
watu binafsi; 

c. Mgogoro wa kundi: Huu unahusu kutoelewana kati ya wanachama wa kundi. 
Unaweza kuhusu sera, mikakati, maadili, viwango  vya ubora au hata malengo; 

d. Mgogoro baina ya makundi: Huu unahusu kutoelewana baina ya makundi; na 

e. Mgogoro baina ya nchi: Huu ni mgogoro kati ya nchi tofauti. 

Visababishi vya Migogoro 

a. Kulimbikiza mamlaka ya nchi kwa sehemu ya nguzo Kuu ya Serikali  

b. Kutoheshimu utawala wa sheria; 

c. Mashindano juu ya uchache wa rasilmali;  

d. Ugavi usiosawa wa rasilmali za umma; 

e. Usimamizi duni wa rasilmali, hasa ardhi; 

f. Ukiukaji wa haki za kibinadamu kwa kiwango kikubwa; 

g. Ukosefu wa uwazi na uwajibikaji katika harakati za uchaguzi; 

h. Mfumo dhaifu wa mahakama na uzingatifu wa ubora wa makabila fulani dhidi ya 
utambulisho wa utaifa na uraia; 

i. Ufisadi; 

j. Utawala mbaya wa serikali; 

k. Mapendeleo kwa watu wa ukoo; na 

l. Uingizaji wa siasa katika ukabila na dini.  
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MADA 3: MIKAKATI YA UDHIBITI WA MIGOGORO 
 
Muda: Dakika 35 
 
Vitendea-kazi: Chati-za-kugeuzwa, kalamu, kalamu za kutia alama, projekta (LCD) 
na Tarakilishi/Ngamizi. 

Mbinu: Chemsha bongo na majadiliano. 

SHUGHULI 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

Vidokezo Muhimu 

Mikakati ya Kudhibiti Mgogoro 

a. Uepukaji 

Watu huepuka mgogoro kwa kutoroka au kuukimbia, hali inayomaanisha kukataa au 
kujiondoa katika hali ya mgogoro. Watu wanapoepuka mgogoro, hawaridhishi 
matakwa yao binafsi au ya pande nyingine. Hii ni hatua hasi kwani huhakikisha kuwa 
pande zote zimegawana hasara (zote tupoteze). Katika dunia ya wanyama, mzee 
kobe hukana kuwepo kwa tatizo kwa kuingiza kichwa chake ndani ya kaka lake huku 
mbuni kwenye kaida na ngano za kale, anasemekana alificha kichwa chake ndani ya 
changarawe. Mtu anayekwepa kukabili shida katika familia bado atakutana na shida 
hiyo siku ifuatayo. Mtu anayekwepa kutatua shida ya ulevi au uraibu wa dawa za 
kulevya kwa kuendelea kulewa ama kubwia unga bado atalazimika kuishi na shida 
hiyo. 

b.  Kuvumilia 

Huu ni moyo wa kuwapa walio katika upande mwingine kile wanachotaka kwa 
kuafikiana nao badala ya kuandama imani zako binafsi na vishawishi. Hii ni hali 
yenye matokeo ya nipoteze-nawe-ushinde (nipoteze/ushinde), kwa kuwa upande 
mmoja huachilia matakwa yake na kukubali ya upande tofauti bila kuzingatia 
mahitajio na matamanio ya kibinafsi. 

• Mwelekezi anaongoza washiriki ili kubaini mikakati ya 
kudhibiti migogoro. 

• Washiriki kubaini mikakati ya kudhibiti migogoro. 

• Mwelekezi anatumia vidokezo muhimu ili kuorodhesha kwa 
muhtasari maoni ya washiriki. 
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c. Ushindani 

Hii inahusisha kutumia nguvu ili kumshinda mwenzako katika kufanya maamuzi kwa 
lengo la kupata unachotaka kwa njia zozote zile. Lengo hapa likiwa ni kushinda huku 
upande mwingine ule ukipoteza kwa kuthamini sana maoni na shauku zako huku 
ukidunisha thamani ya upande pinzani. Utaratibu huu huwa na matokeo ya nishinde-
nawe-upoteze (nishinde / upoteze).   

d. Kulegeza msimamo 

Hii huwa na matokeo ya shinda-nami-nishinde (sote tushinde) ambapo pande zote 
zinazozozana huafikia maridhiano ya nusu kwa nusu kwa kushinda kidogo na 
kupoteza kidogo kwa wakati mmoja. 

e. Kushirikiana 

Katika utaratibu huu, pande zote zinazozozana hung’ang’ana ili kuridhisha 
matakwa yao kwa kutafuta mambo m’badala yanayoweza kuzaa manufaa makuu 
yanayowaridhisha wote. Hali hii husababisha matokeo ya shinda-nishinde 
(shinda-na mimi-nishinde).  Jedwali lililo hapa chini linaonyesha tofauti ya kujijali 
kibinafsi ikilinganisha mahusiano ya wakati wa mgogoro. 

 

 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

Mchoro 4: Mikakati ya kudhibiti Migogoro 

 

 

Ushirikiano  
(pande zote zinashinda) 

Kulegeza msimamo (pande zote 
mbili zinapoteza na kushinda kidogo 

Kuvumilia 
 (upande mmoja unapoteza) 

 Kuepuka 
 (pande zote zinapoteza) 

Uzingativu  
wa mahusiano 

Ushindani 
 (upande mmoja 
unapoteza) 

Chini Juu 

Juu 
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Kulingana na mchoro huo, matakwa ya mtu binafsi (kujijali mwenyewe tu) 
yanapowekwa juu, watu huamua kushindana ili kupata wanachotaka kwa kutumia 
njia zozote zile walizonazo. Hali hii hulenga upatikanaji wa matokeo au majibu. Kwa 
upande mwingine, swala la kujali uhusiano linapokuwa juu, watu hukirimiana, 
wakiandaa hali ya kujiondoa. Sehemu ya pembeni zaidi inaonyesha hali ambayo 
mahusiano ya pande zote husika na ya kibinafsi yako chini. Katika hali hii, pande 
husika hukwepa masuala yaliyopo na badala yake kuikimbia shida hiyo. Mchoro huu 
pia unaonyesha mbinu za ulegezaji wa msimamo na ushirikiano kama chombo, huku 
mahusiano ya binafsi na yale ya pamoja yakiashiria ushirikiano ukijali pande zote 
mbili. Hali hizi mbili huzua matokeo yanayotiririka.  

Kila mbinu kati ya hizi inaweza kufafanuliwa katika vigezo viwili: Kujitetea 
(kujipigania) na kushirikiana. Hakuna moja kati ya mbinu hizi isiyo sahihi katika 
matumizi, lakini pana nyakati zisizofaa au zinazofaa kuzitumia. Sehemu zifuatazo 
zinafafanua mifano mitano. 

Habari hizo zinaweza kusaidia kila mwanakundi kufafanua mfano wake wa kukabili 
mgogoro. 

 

Jedwali 10: Kuelezea Mitindo ya Migogoro 

 
Mitindo ya 
mgogoro 

Manufaa Hatari 

Kushindana  Ushindani unaweza kutumika 
pale ambapo upande mmoja una 
nguvu zaidi na wala hautaki 
kulegeza msimamo (k.m. jitihada 
za kujipatia uhuru kutoka kwa 
wakoloni kwa mataifa ya Afrika, 
au makundi ya wanawake 
kukabili jamii inayotawaliwa na 
wanaume kwa ajili ya kupata 
haki ya kupiga kura).  

Mbinu mojawapo ya kukabiliana 
huwa kwa matumizi ya fujo, na hii 
mara nyingi husababisha ghasia 
zaidi.  

Kulegeza 
msimamo 

Hapa pande zote zinaheshimu 
kila mmoja na kupoteza kiasi 
fulani na hii huzuia kuvuruga 
mahusiano. 

Pande zote zinapoteza nusu ya 
matakwa yao na kupata nusu. 
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Kushirikiana Pande zote zinaonyeshana 
heshima. Zinafanya mambo  kwa 
pamoja kwa minajili ya matokeo 
mazuri kwa kila mmoja wao. 
Mbinu hii huzalisha ‘matokeo ya 
shinda-nishinde’. 

Mbinu hii huwa na kuhimili 
uchungu na mara nyingi huwa 
ngumu kwa wanaohusika. 
Inahitaji kujitolea kutimiza 
harakati hiyo na uvumilivu, hali 
ambayo ni nadra sana kwa watu 
wanaozozana. 

Uepukaji Inaweza kutumika katika 
mazingira ambayo hakuna 
mahusiano baina ya pande zote 
au uwezekano wa mahusiano ya 
siku za usoni. 

Haiwezi kutumika katika mazingira 
umbayo pande zote zina uhusiano 
wa karibu. Huwa inachelewesha 
tu yale yasiyoepukika. Pande zote 
huja kuzozozania suala hilo siku 
za baadaye kama suala hilo 
litapuuzwa na ‘kutiwa mvunguni’.  

 
Kuna matokeo aina nne yanayowezekana panapotumika mitindo hii. 

a) Poteza- Nipoteze (Tupoteze sote) 

Hutokea wakati pande zote zinazozozana hazitimizi mahitaji yazo. Mara nyingi, 
mzozo huendelea au huchipuka baadaye. Hali hii inaweza kufanyika kama kuna 
mgogoro wa kinyumbani pale ambapo mke hukubali kudhulumiwa/kutendewa 
mabaya na mumewe. 

b) Nipate-nawe-ukose (Nishinde-nawe-upoteze) 

Hapa upande mmoja katika mgogoro huridhisha matakwa yake huku mwenzake 
akikosa. Mfano mzuri ni kesi ya kortini. 

c) Shinda - na mimi - nishinde (Sote tushinde): 

Hapa ni pale ambapo pande zote zinazozozana hushirikiana kwa ajili ya kutimiza 
mahitaji ya kila mmoja. Iwapo mtu mwenye mtindo wa kushindana anazozana na 
mwengine wa mtindo wa kuepuka, mshindani ana nafasi kubwa ya ‘kushinda’ huku 
anayeepuka ‘akipoteza’ kwenye mgogoro huo. Watu wawili wenye mtindo wa 
kushirikiana wanapozozana, kuna uwezekano mkubwa wa matokeo kuwa ‘shinda-na 
mimi-nishinde’.   

d) Poteza-nishinde, shinda-nipoteze 
Hapa huwa kunakuwa na hali ya kulegeza msimamo ambapo upande mmoja 
hupoteza kidogo na kupata kidogo. Huwa kunakuwa na hali sawazishi kwa pande 
zote mbili. 
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NJIA ZA KUSULUHISHA MIGOGORO 

Kila mara mgogoro unapotokea watu hulazimika kutafuta suluhisho. Hizi ndizo hatua 
ambazo huamua matokeo ama hatima ya mgogoro. 

Kimsingi, hatua hizi zinaweza kugawika katika makundi matatu: 

a) Mwitiko wa kujiondoa: 

Huhusisha kukataa kukabili mgogoro kwa kujiondoa kupitia kwa kukana au 
kukanusha, kujitoa au kuepuka kabisa.  

b) Mwitiko wa kupigana: 

Hapa watu hukabili mgogoro kwa kutumia nguvu ili kushinda upande mwingine 
unaohusika katika mzozo, kwa kutumia nguvu au kuzua ushindani. 

c) Mwitiko wa kujadiliana: 

Hii huhusisha matumizi ya majadiliano kama njia ya kutafuta suluhu la tatizo kwa 
kurejelea mbinu zinazoridhisha kila upande katika mgogoro kama vile mashauriano 
na mapatano. 

Kutoelewana kunapozuka, pande zote zitajaribu kusuluhisha suala hilo kupitia kwa 
mojawapo ya mbinu zifuatazo: 

a. Mbinu inayoegemea mamlaka 

Katika hali hii, mamlaka yanamaanisha uwezo wa kufanya mtu mwengine afanye 
jinsi unavyopenda bila ya hiari yake. Mamlaka yanaweza kuwa halali au haramu. 
Utaratibu huu huamua ni nani aliye na nguvu, hali inayomaanisha kuwa upande 
wenye nguvu ndio huamua matokeo yanayopatikana. 

Utaratibu huu aghalabu hutumika kwa njia halali na mtu aliye katika nafasi fulani 
kwenye mamlaka, kama vile: Utawala wa mkoa, polisi, wazazi, walimu, n.k, kwa 
lengo la kutekeleza majukumu yao kikamilifu. Kwa upande mwingine, utaratibu huu 
hutumika visivyo au/na kiharamu ikiwa mamlaka yanapatikana kutokana na utajiri, 
dini, utamaduni, umri, tabaka la kijamii, n.k, yakitumika kukandamiza wasiobahatika 
zaidi katika jamii. Katika dunia ya sasa, kazi hii hutekelezwa na polisi au jeshi ambalo 
hutumia mamlaka halali kusuluhisha mizozo. Wakati mwingi, Serikali, zimetumia 
nguvu kupita kiasi kuzima watawaliwa. Tatizo la mbinu hii ni kwamba huwa ni ghali, 
sio mbinu yenye utu na wala haitafuti kiini cha tatizo hilo. Matokeo au amani 
inayodaiwa kutokana na mbinu hii huwa ni ya muda tu na tena ni hasi. 
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b) Mbinu inayoegemea Haki 

Mbinu hii hutegemea sheria, desturi na maadili ya shirika au jamii husika. Katika hali 
fulani, maamuzi hufanywa kwa kutumia mitindo huru iliyowekwa kubaini usawa au 
katika mahakama, madai ya nani ndiyo yaliyo halali zaidi. Katika jamii za kitamaduni, 
huwa kuna desturi na sheria zilizowekwa ambazo huongoza utatuaji wa mizozo 
inayohusiana na ndoa, uhalifu na kadhalika. Katika dunia ya sasa, mbinu hii 
hutumiwa hasa kwenye mahakama ili kubaini ni nani aliye sahihi na yupi asiye sawa. 
Upande ulio sahihi hushinda huku ule upande mwingine ukipoteza. Utaratibu huu 
hufuata sheria. Tatizo la mbinu hii ni kwamba upande mmoja hupoteza huku 
mwingine ukishinda na huu sio utaratibu mzuri kwa lengo la mapatano na utatuaji 
wa migogoro. 

c) Mbinu Inayoegemea Maslahi 

Utaratibu huu hulenga kuoanisha haja, matamanio na matakwa ya pande 
zinazozozana. Pande zinazozozana hutafuta njia bora zaidi ambayo maslahi yao 
yatatimizwa na vile vile kuimarisha mahusiano. Utaratibu huu hulenga matokeo ya 
shinda-na mimi-nishinde ambapo kila mmoja huwa mshindi. Maslahi ya kila upande 
unaozozana huorodheshwa na kujadiliwa. 

Mbinu hizi tatu huzipa pande hasimu fursa ya kuchagua mifumo mbalimbali 
inayoweza kutatua tofauti zazo. Kadhalika, njia hizo huweza, mara nyingine, 
kutumika kwa pamoja. Kila moja huwa na uzuri na udhaifu wake. Muktadha 
unaotumika na pande hizo, wakati mwingine, huamua aina ya mbinu itakayokuwa 
bora zaidi. 

Njia za Kusuluhisha Migogoro 

Mbinu zilizopo za kutatulia migogoro huwa ni za aina mbili:  

Mbinu za upatanisho (mahusiano ya kidiplomasia) inamaanisha mbinu za 
utatuzi ambapo mamlaka ya kufanya maamuzi kuhusu migogoro husalia kwa pande 
zinazozozana. Kwa hivyo zinaweza kukubali au kukataa maamuzi yaliyofikiwa kama 
upande mmoja unahisi haukuridhika.  Hali hii huhusisha mashauriano, mapatanisho, 
maridhiano, usuluhishaji, kusaidiana na hali kadhalika usuluhishaji wa migogoro bila 
ya kutumia vikwazo ama masharti. 

Mbinu zisizokuwa za kidiplomasia  

Zinahusisha matumizi ya nguvu, hukumu na utatuzi wenye vikwazo na masharti. 
Katika hali hii pande husika katika migogoro hutupilia mbali mamlaka yao ya kufikia 
uamuzi na kuachia mtu wa nje kutoa maamuzi, na hivyo pande zote husika 
zikalazimika kukubali matokeo hayo. 
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1. Mbinu za Kisheria 

a. Utumiaji wa nguvu: Hapa, upande mmoja huzidi mwingine kwa kutumia nguvu 
au fujo. Mbinu hii hutumika hasa na serikali ili kudhibiti mzozo. Kwa mfano, 
wakati wa maandamano ya fujo na ghasia, walinda usalama wamezoea kutumia 
nguvu ili kurejesha utulivu. Kadhalika, nguvu zinaweza kutumika kutawanya 
makundi mawili au watu wanaopigana. Mbinu hii haitafuti kiini cha shida na hivyo 
huwa ni ya muda tu, huku ikilenga kuyapunguza makali ya mgogoro mpaka ule 
unaoweza kukabiliwa. Watu wanaohusika katika harakati kama hii huwa 
wachache. Katika nchi yoyote ile, polisi hutumia mamlaka halali ili kulazimisha 
pande zinazozozana kuachana na ghasia. 

b. Maamuzi ya kisheria: Pia huitwa mfumo wa mahakama; mbinu hii ya kisheria 
huwa mfumo wa hali ya juu unaotekelezwa katika mahakama za kisheria. Jaji au 
hakimu asiyekuwa na mapendeleo (mwamuzi) aliye wakili/mwanasheria 
aliyefunzwa kitaalamu husikiliza ukweli katika mzozo, na kwa msingi wa 
kisheria/kanuni zilizopo hulazimisha uamuzi unaotekelezwa kwa kuzawadia asiye 
na kosa na kumuadhibu mhalifu/aliye na kosa. Mwamuzi huwa na mamlaka ya 
kulazimisha aliyopewa na nchi na hivyo hulazimisha maamuzi yanayoingiliana na 
sheria.  Hapa, pande hasimu hazina uwezo wa kuchagua msuluhishi wake na 
hivyo mwamuzi huwa hazingatii hisia (maadili, imani, haja) lakini huzingatia tu 
masuala yanayohusiana na sheria. Yaani, maamuzi huegemea ushahidi 
unaoshikika kisheria na wala hayafuati masuala ya mahusiano. 

c. Usuluhishaji: Katika usuluhishaji, pande zinazozozana huchagua msuluhishi 
kwa pamoja. Msuluhishi aweza kuwa wakili/mwanasheria mtaalamu asiyeegemea 
upande wowote, ambaye katika sheria ya upatanishaji ameruhusiwa kisheria 
kusikiza maoni ya pande zote na kulazimisha uamuzi.   

2. Mbinu za Kidiplomasia (Upatanisho) 

a. Kuridhiana: Hapa upande wa nje (nafsi ya tatu) huwa mpatanishi ambapo 
pande husika hukutana na kusuluhisha tofauti zao. Hali hii hufanyika kama 
mgogoro umezua mihemko na hisia kali hivi kwamba pande zote husika 
haziwezi kuonana ana kwa ana. Kwa hali hii, huwa na hisia za kutoaminiana 
na kudhaniana katika pande zote hasimu. Upande huo wa tatu (msuluhishi) 
kwa hivyo hupeleka ujumbe kwa kila kundi, kwa matarajio kuwa kila kundi 
litatuliza hamasa zake na kupunguza shauku, kuwezesha kuwepo kwa nafasi 
ya mkutano wa makundi haya hasimu na kisha kusuluhisha tofauti zao. 

b. Uelekezaji: Mwelekezi wa upande wa tatu husaidia kuimarisha mawasiliano 
baina ya makundi hasimu hasa kupitia kwa mikutano. Hali hii huwa ni 
utaratibu uliopangwa, ambapo upande wa tatu usiokuwa na mapendeleo na 
usioamrisha linalofaa kufanywa (mwelekezi), kwa kutumia utaratibu 
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uliowekwa anahimiza kuwepo mtiririko thabiti wa mawasiliano baina ya 
makundi hayo hasimu. Mara nyingi hii hujumuisha kuwapasha yanayostahili 
kujadiliwa, kuwezesha mawasiliano, kuwezesha kusemezana na kuongoza 
utaratibu mzima. Uwezeshaji hutumika kuelezea mbinu na mtindo wa 
mwasilishaji katika shughuli ya kufundisha. Uwezeshaji huwa na malengo 
sawa na upatanishaji, lakini haufuati utaratibu mkali. Msuluhishaji anaweza 
kuwa mtu asiyehusika na mgogoro au mtu kutoka mojawapo ya makundi 
anayeweza kutoa mwelekeo na kujizuia katika kuegemea upande wowote wa 
majadiliano. 

c. Majadiliano: Hapa pande husika zinakutana zenyewe ili kutatua tofauti zao. 
Ni utaratibu wa kujitoa kwa hiari ili kujadili kwa lengo la kusuluhisha 
tatizo/kufanya maamuzi kwa pamoja, ambapo makundi mawili au zaidi 
hukutana na kujadili matatizo yao, na kujaribu kufikia suluhu. Ni uhusiano wa 
kujaribu kuafikiana baina ya makundi mawili au zaidi (wasuluhishaji) yaliyo na 
mgogoro/maslahi dhahania au halisi. 

d. Upatanishaji: Hii inamaanisha kuingilia kati kwenye mzozo au majadiliano 
na kundi lisilohusika katika mgogoro (kundi la nje) lisilopendelea na 
kuegemea upande wowote na ambalo halina mamlaka makuu ya kuamrisha 
au kufanya maamuzi, ili kusaidia makundi hasimu kujitoa kwa hiari kufikia 
usuluhishaji wa mgogoro kwa njia inayokubalika na yenye manufaa kwa wote 
wanaozozana. Kwa ufupi, haya huwa ni majadiliano yanayojumuisha pia kundi 
la nje lenye ufahamu wa utaratibu madhubuti wa majadiliano. Katika jamii 
nyingi za Afrika, wazee wamekuwa katika mstari wa mbele katika majukumu 
yao ya kupatanisha. Mpatanishi husaidia makundi husika kushirikiana katika 
shughuli zake na kuboresha majadiliano yao kwa lengo la kuafikiana. 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

           Jedwali 11: Mitindo ya usuluhishaji wa migogoro 

 

 

MITINDO YA USULUHISHAJI WA MIGOGORO  

 

 
NGUVU MAHAKAMA 

KESI 
kORTINI 

USULUHISHAJI UWEZESHAJI 
UPATANISHAJI 
 

MAJADILIANO KURIDHIANA 

UZIMAJI 
MIGOGORO 

UTATUAJI WA 
MIGOGORO 

USULUHISHAJI WA 
MIGOGORO 

UZUIAJI WA MIGOGORO 
NA MABADILIKO 

Juu 

HATUA BAADA YA HATARI HATUA KABLA YA HATARI 

 

Kiwango cha Ushirika wa Jamii 
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MADA 4: MANUFAA YA UDHIBITI WA MIGOGORO 

 
Muda: Dakika 30 

Vitendea-kazi: Chati-za-kugeuzwa, kalamu, kalamu za kutia alama, (LCD) na 
Tarakilishi/Ngamizi. 

Mbinu: Chemsha bongo. 

SHUGHULI 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

Vidokezo muhimu  

1. Upande Mzuri (Chanya) wa Migogoro 

a. Migogoro husaidia kuibua utambulisho na uhuru wetu. Katika hatua za mapema 
za maisha, husaidia mhusika kuthibitisha utambulisho wake binafsi kinyume na 
dhana ya kijumla ya matamanio, imani na mienendo ya wale wanaomzunguka. 

b. Kasi ya migogoro huonyesha ukaribu na umuhimu wa mahusiano. Mahusiano 
ya kimapenzi huhitaji uonyeshaji wa hisia kali zinazokinzana, kama vile kupenda 
au hata kukasirika. Uwepo wa hisia hizi mbili katika mahusiano huunda upeo 
wa juu hasa mzozo unapoingia. Na ijapokuwa upana wa hisia hizo unaweza 
kutisha kuvuruga uhusiano, unaweza pia kupima uzito na umuhimu wa 
uhusiano hasa ikiwa utakabiliwa kwa njia inayofaa. 

c. Mgogoro unaweza kujenga mahusiano mapya kwa kuleta pamoja watu 
waliokuwa hawana uhusiano wowote hapo awali. Katika harakati ya mgogoro 
na usuluhishaji wake, pande husika zinaweza kugundua maslahi yao kwa 
pamoja na kisha kushirikiana ili kudumisha uhusiano huo ulioanzishwa. 

d. Mgogoro unaweza kuzua uhusiano, kwa mfano mahasimu wanapoungana ili 
kuandama lengo moja au kufukuza hatari inayowaathiri wote pamoja. Mara 
nyingi, hali hiyo huleta uwezekano mkuu wa ufanisi, na uadui uliokuwepo awali 
kuzimwa huku pande zilizozozana zikiendelea kushirikiana kufikia malengo haya 
makubwa. 

• Mwelekezi kuwaongoza washiriki ili kuyafahamu manufaa ya udhibiti wa 
migogoro. 

• Washirika wanabaini manufaa haya. 

• Mwelekezi anatumia vidokezo muhimu ili kunakili kwa ufupi maoni ya 
washiriki. 
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e. Mgogoro hutekeleza jukumu kama lile la vali ya kuleta usalama, ambao 
hupunguza hofu na kuimarisha uhusiano. Mahusiano yanayozima chuki 
huimarika na kuwa thabiti jinsi muda unavyosonga. Makabiliano wakati wa 
mzozo mbele ya msuluhishaji, wakati mwingine husaidia kutoa uhasama nje na 
hivyo hupunguza hofu katika mahusiano. 

f. Mgogoro husaidia pande husika kupima nguvu ya kila mmoja na hivyo huweza 
kutekeleza jukumu la kugawa mamlaka katika mfumo wa utawala. Migogoro 
huhusisha baadhi ya njia chache zinazowezesha pande husika kujipima nguvu. 
Ikiwa hapana usawa wa kimamlaka, upande mmoja unaweza kujitahidi ili 
kuongeza nguvu zao za ndani (binafsi) hali ambayo baadaye hubadilisha 
mfumo wa mamlaka katika utawala uliokumbwa na mazozano. 

g. Migogoro huunda na kudumisha utambulisho wa kila kundi kutokana na mipaka 
dhahiri inayoundwa ili kutofautisha ‘kundi la ndani’ na ‘kundi la nje’. Hii inaweza 
kusaidia wahusika kuelewa jinsi walivyo katika kundi fulani na kisha kuwaleta 
pamoja ili kuchukua hatua ya kutetea maslahi ya kundi husika. 

h. Mgogoro huimarisha uwiano wa kundi kupitia kwa usawazishaji wa maswala na 
imani zao. Wanachama wa kundi lililo katika hatari hujiweka pamoja huku waasi 
na wapinzani waking’olewa. Katika hatua hii, masuala na imani huwekwa 
dhahiri. Hii hatimaye huzua mwelekeo wa kundi ulio bayana na unaokubalika 
kwa wote. 

i. Mgogoro hujenga ama kubadilisha sheria, desturi, kanuni na taasisi kwa kuzua 
masuala. Kutoelezea shida ama mahangaiko husababisha mambo kubakia kama 
yalivyo. 

Matokeo ama Athari Mbaya za Migogoro 

Athari mbaya za migogoro zinahusishwa na wala hazifungiwi tu kwa: 

a. Kupoteza maisha; 

b. Uharibifu wa mali; 

c. Kuwatishia watu huku wengine wakiachwa walemavu; 

d. Kutengana kwa familia; 

e. Kuwepo kwa majanga ya kibinadamu kama vile njaa na kukosekana kwa 
chakula/utapiamlo; 

f. Kuenea kwa UKIMWI na kuwaweka watu katika hali ya kushikwa na magonjwa 
na maradhi kwa urahisi; 

g. Hupanda mbegu ya chuki miongoni mwa watu waliokuwa na umoja; na  
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h. Hujenga chuki na kutoaminiana huku watu wakijitahidi kuzoea au kutafuta njia 
mwafaka za kulipiza kisasi. 
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SOMO LA 8: UTARATIBU WA MAPATANO NA MARIDHIANO KWA AJILI YA 
UWIANO NA UTANGAMANO WA KITAIFA 
 

LENGO: Kufikia mwisho wa somo hili, washirika wanafaa kuwa na uwezo wa 
kutumia mafunzo waliyopata katika mapatano na maridhiano. 
 

UTANGULIZI 

Somo hili linatoa fasiri ya dhana za mapatano na maridhiano. Linafafanua utaratibu 
wa mapatano na maridhiano huku likiorodhesha umuhimu na changamoto za 
utaratibu huo. Kadhalika, linaweka wazi mbinu za mapatano na maridhiano. 

 

MADA 1: SWALA LA MAPATANO NA MARIDHIANO 
 

Muda: Dakika 15 

Vitendea-kazi: Chati-za-kugeuzwa, kalamu, vitia-alama, projekta ya LCD na 
Tarakilishi. 

Mbinu: Chemsha bongo. 

SHUGHULI 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
Vidokezo Muhimu 

UFAFANUZI 

Upatanishi 

Upatanishi unaweza kufafanuliwa kama utaratibu ama mkakati unaoimarisha afya ya 
kisaikolojia (mawazo) ya watu kutokana na mzozo. 

• Mwelekezi anawaongoza washiriki ili kutoa ufafanuzi wa swala la 
mapatano na maridhiano. 

• Washirika wanaeleza uelewa wao kuhusu dhana hizi. 

• Mwelekezi anatumia vidokezo muhimu ili kunakili kwa ufupi maoni ya 
washiriki. 

 

 

• The facilitator gunts. 
 

Chemsha 
bongo 

 

Brainst
orm 
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Maridhiano 

Maridhiano, kwa upande mwingine, yanaweza kueleweka katika njia mbalimbali 
kama ifuatavyo: 

a. Ni harakati ambayo kwayo watu binafsi, jamii na mataifa husahaulia mbali 
utengano wa awali na kushirikiana (Apollos 2010); 

b. Huhusu uelewa wa pamoja wa mambo yaliyopita na hamu ya kuishi pamoja 
katika maisha ya amani na kuheshimiana; 

c. Ni harakati ambayo kwayo jamii hufufua uhusiano uliovunjika kutokana na 
mzozo; 

d. Kuridhiana ni mbinu ya kusuluhisha mizozo ambayo lengo lake kuu siyo tu 
kurejesha uhusiano uliokuwepo kabla ya mzozo bali pia kutafuta njia ya kufikia 
mahusiano yenye amani. 
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MADA 2: UTARATIBU WA MAPATANO NA MARIDHIANO 
 

Muda: Dakika 15 

Vitendea-kazi: Chati-za-kugeuzwa, kalamu, vitia-alama, projekta ya LCD na 
Tarakilishi. 

Mbinu: Chemsha bongo, majadiliano, maigizo na mifano. 

SHUGHULI 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
Vidokezo Muhimu 

Utaratibu 

Maridhiano yanajumuisha jitihada za kufufua uhusiano. Huwa ni machungu 
yaliyopita katika majadiliano pamoja na mambo ya wakati huu na kadhalika 
yatakayotokea baadaye. 

Maridhiano ni harakati ya muda mrefu inayozingatia uaminifu na ukweli. Nguzo 
zifuatazo ni muhimu sana katika kuwepo kwa maridhiano. 

a. Mkosaji kukubali makosa yake; 

b. Kulipa fidia (kurejesha upya, kulipia hasara); 

c. Kuridhiana na wahasiriwa; na 

d. Ishara. 

Maridhiano hayawezi kufanyika kutokea nje. Ni lazima yashughulikiwe na wale watu 
wanaotafuta maridhiano. Kimsingi, maridhiano ni jukumu la kila mmoja. Kila harakati 
ya kuridhiana huwa na upekee wake kwa kuwa utamaduni na muktadha 
uliosababisha kuwepo kwa mzozo ambao hutofautiana kila mara. Kwa hivyo, 
tathmini nzuri ya mzozo inahitajika ili kusanifu mbinu ya kuridhiana yenye sifa ya 
uthabiti, ukweli, haki na mapatano. 

• Mwelekezi kuwaongoza washiriki ili kutalii utaratibu wa mapatano na 
maridhiano. 

• Washirika wanatalii utaratibu huo. 

• Mwelekezi anatumia vidokezo muhimu ili kunakili kwa ufupi maoni ya 
washirika. 
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Uwiano unahusisha nguzo muhimu za kupata mtagusano, kama vile: 

a. Usalama wa umma; 

b. Haki na maridhiano; 

c. Uongozi na kushiriki; na 

d. Maendeleo ya kiuchumi na kijamii. 

Hali zinazoweza Kuathiri Mafanikio ya Maridhiano 

a. Matarajio ambayo hayakufikiwa – kukosa kuujua ukweli; 

b. Wachochezi kutokubali makosa yao; 

c. Kupuuzwa kwa baadhi ya aina fulani za ukiukaji ambazo wahasiriwa huzichukulia 
kwa umuhimu sana; 

d. Kukosa kutekeleza mapendekezo yaliyofanywa na tume zilizoundwa kuchunguza 
vyanzo vya mizozo. Mfano wa tume hizo ni kama tume ya Waki, tume ya Kriegler 
na tume ya Akiwumi miongoni mwa nyingine; 

e. Ukosefu wa kulipia fidia zilizotarajiwa; 

f. Kuzuka kwa mbinu mpya za ghasia; na 

g. Kukosa kutekeleza makubaliano ya Ajenda ya 4. 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
Picha 8: Hali zinazoathiri ufanisi katika maridhiano 
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MADA3: MANUFAA NA CHANGAMOTO ZA MAPATANO NA MARIDHIANO 

 
Muda: Dakika 30 
 
Vitendea-kazi: Chati-za-kugeuzwa, kalamu, vitia-alama, projekta (LCD) na 
tarakilishi. 
 
Mbinu: Chemsha bongo, majadiliano na mifano. 
 
SHUGHULI 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
Vidokezo Muhimu 

1. Manufaa ya mapatano na maridhiano 

a. Uthabiti wa kisiasa/amani/umoja; 

b. Maendeleo ya kiuchumi na ustawi; 

c. Uthabiti wa kijamii na kitamaduni; 

d. Maendeleo ya kijamii; na 

e. Udhabiti wa kibinafsi. 

2. Changamoto za Mapatano na Maridhiano 

a. Uongozi na utawala mbaya; 

b. Ugavi wa rasilmali na nafasi za kimaisha usio sawa; 

c. Matatizo ya kisiasa; 

d. Ukabila; 

e. Ufisadi; 

• Mwelekezi kuwaongoza washiriki ili kutalii manufaa na changamoto za 
mapatano na maridhiano. 

• Washirika wanajaribu kutafuta manufaa na changamoto. 

• Mwelekezi anatumia vidokezo muhimu ili kunakili kwa ufupi maoni ya 
washirika. 
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f. Hofu inayotokana na ugatuzi; 

g. Usimamizi mbaya wa rasilimali za umma; 

h. Siasa za kimaeneo (jiopolitikia); na 

i. Mienendo mibaya ya vyombo vya habari. 
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SOMO LA 9: MFANO WA KUIGWA KATIKA UIMARISHAJI WA TAIFA LENYE 
UWIANO 
 
LENGO: Kufikia mwisho wa somo hili, washiriki wanafaa kuwa na uwezo wa 
kutambua mchango wa vielelezo katika uhakikishaji wa uwiano wa kitaifa. 

UTANGULIZI 

Somo hili linafafanua maana halisi za mfano wa kuigwa na mabingwa wa uwiano. 
Kadhalika, somo linagusia majukumu ya mabingwa wa uwiano katika uimarishaji wa 
uwiano kwenye jamii. 

 

MADA  1: DHANA KAMILI YA MFANO WA KUIGWA NA MABINGWA WA 
UWIANO 

 
Muda: Dakika 20 

Vitendea-kazi: Chati-za-kugeuzwa, kalamu, kalamu za kutia-alama, projekta (LCD) 
na Tarakilishi/Ngamizi. 

Mbinu: Chemsha bongo. 

SHUGHULI 

 

 

 

 

 

 
Vidokezo Muhimu 

Maelezo 

1. Mifano ya Kuigwa 

Mifano ya kuigwa ni watu wanaoweza kuigwa, kufuatwa au kutegemewa katika 
uongozi. Watu ambao ni mifano ya kuigwa hawana ubinafsi na huleta msukumo na 
hamasa ya ubora. Kwa upande mwingine, kuna watu wabaya ambao huzua ‘athari 

• Mwelekezi anawaongoza washiriki ili kutoa maana ya dhana ya mfano wa 
kuigwa na sifa za mabingwa wa uwiano. 

• Washiriki wanajaribu kutoa maelezo ya neno. 

• Mwelekezi anatumia vidokezo muhimu ili kunakili 
     kwa ufupi maono ya washiriki. 
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mbaya’ kwa wenzao na hawastahili kuigwa. Mara nyingi wanarejelewa kama watu 
wabaya.  

2. Mabingwa wa Uwiano 

Sifa za Mabingwa wa Uwiano 

Mabingwa wa Uwiano huathiri mienendo, imani, na mahusiano katika ulimwengu wa 
tamaduni mseto. Raia hawa: 

a. Wanaelewa athari ya utamaduni kwa mienendo na imani zao, na mienendo na 
imani za watu wengine; 

b. Wanafahamu imani ya tamaduni fulani, thamani, na hisia zinazoweza kuathiri 
jinsi wao na wenzao wanavyowaza ama kuamini; 

c. Kutambua na kukubali uwingi wa imani, mionekano, na mitindo ya maisha; 

d. Anafahamu kuwa maarifa ya kihistoria huundwa, na hivyo hufinyangwa kutokana 
na uwezo wa kibinafsi, kisiasa na kijamii; 

e. Wana uwezo wa kuchukua mtazamo usiokuwa wa makundi ya juu wanapojifunza 
kuhusu matukio ya kihistoria; 

f. Wanafahamu kuhusu matukio ya kihistoria ya mataifa mengine na kuelewa 
kwamba matukio haya yanaweza kuathiri mienendo, imani, na mahusiano na 
watu wengine; 

g. Wanafahamu mfanano baina ya makundi kutoka tamaduni tofauti na kukubali 
tofauti zilizopo kati yao; 

h. Wanaelewa hatari za mtazamo mbaya dhidi ya wengine pamoja na mapendeleo; 
wanajua na kuwa makini mno katika masuala ya ubaguzi wa rangi na 
unyanyapaa watu; na 

i. Wanaweza kuwasiliana, kushirikiana, na kufanya kazi na wenzao wanaotoka 
katika tamaduni nyingine.  
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MADA 2: MANUFAA YA MABINGWA WA UWIANO KATIKA JAMII 
 

Muda: Dakika 20 

Vitendea-kazi: Chati-za-kugeuzwa, kalamu, kalamu za kutia alama, projekta (LCD) 
na Tarakilishi/Ngamizi. 

Mbinu: Chemsha bongo.  

SHUGHULI 

 

 

 

 

 

 

Vidokezo Muhimu 

Manufaa ya Mabingwa wa Uwiano kwenye Jamii 

a. Ukuaji wa kibinafsi na kujifunza; 

b. Ongezeko la hadhi katika jamii; 

c. Ustawi wa maarifa ya kiuongozi; 

d. Mabadiliko ya utambulisho na mawazo chanya; 

e. Maarifa ya kibinafsi na kupungua kwa hofu ya tofauti za hoja zilizopo; 

f. Kujikubali; 

g. Ufahamu wa jinsi mambo yanayoathiri kila mtu yanavyoweza kuzidi nguvu tofauti 
hizo; 

h. Kila mtu kujisaidia alivyo na kuzidi kujiamini; 

i. Kujali masuala yanayohusiana na jinsia; 

j. Kutobagua wengine na kumaliza kasumba ya mapendeleo; 

k. Kufahamu na pia kuzuia vitendo vya ubaguzi katika jamii; na  

l. Kutumikia kama mfano wa kuigwa kwa wanajamii wengine. 

 

• Mwelekezi anawaongoza washirika ili kuorodhesha manufaa ya 
mabingwa wa uwiano kwenye jamii. 

• Washiriki wanajaribu kutaja manufaa. 

• Mwelekezi anatumia vidokezo muhimu ili kunakili 
 kwa muhtasari maoni ya washiriki. 
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Picha 9: Watu ambao ni Mifano ya Kuigwa ya Uwiano 
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SOMO LA 10: KUIWEZESHA JAMII KWA AJILI YA UWIANO NA UTANGAMANO 
WA KITAIFA 
 

LENGO: Kufikia mwisho wa somo hili, washiriki wanafaa kuwa na uwezo wa 
kutambua mbinu za uwezeshaji ili kuimarisha uwiano na utangamano. 
 

UTANGULIZI 

Somo hili linakusudia kuwafahamisha washiriki kuhusu masuala mbali mbali 
yanayohusiana na uwezeshaji ili kuimarisha uwiano na utangamano wa kijamii. 

 

MADA 1: KUIWEZESHA JAMII 

 
Muda: Dakika 15 

Vitendea-kazi: Chati-za-kugeuza, kalamu, vitia-alama, projekta (LCD) na 
tarakilishi. 

Mbinu: Chemsha bongo. 

SHUGHULI 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
Vidokezo Muhimu 

Ufafanuzi wa Maneno 

1. Uwezeshaji  

Uwezeshaji humaanisha utaratibu unaotumiwa na watu ili kuweza kuthibiti hali na 
maamuzi yanayobadilisha maisha yao. Ni utaratibu ambao watu huongeza 
wanachomiliki na sifa zao, hali inayowawezesha kufikia, kushirikiana, kuungana 
na/ama kuwa na usemi, ili kupata udhibiti zaidi. ‘Uwezeshaji’ hurejelea ongezeko la 

• Mwelekezi anawaongoza washiriki ili kutoa maelezo ya neno 
uwezeshaji na uwezeshaji wa jamii. 

• Washiriki wanajaribu kutoa maana ya maneno hayo. 

• Mwelekezi anatumia vidokezo muhimu ili kunakili 
 kwa muhtasari maoni ya washiriki. 

Chemsha bongo 
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uwezo wa kiroho, kisiasa, kijamii, au kiuchumi wa watu na jamii. Aghalabu 
huhusisha kuimarika kwa uwezo katika mazingira yao wenyewe.   

2. Uwezeshaji wa Jamii  

Uwezeshaji wa jamii unamaanisha utaratibu wa kuiwezesha jamii kuongeza udhibiti 
wa kuyaendesha maisha yao. Kwa hivyo, uwezeshaji wa jamii, ni zaidi ya 
kuhusishwa, kushirikishwa ama kuwekwa pamoja kwa jamii. Inaweza kuwa umiliki 
wa jamii na hatua zinazolenga mabadiliko ya kiuchumi, kijamii na kisiasa. Uwezeshaji 
wa jamii hulenga kukabili asasi za kijamii, kitamaduni, kisiasa na kiuchumi 
zinazoambatanisha maslahi ya jamii kwa jumla, na kwa lengo la kuimarisha 
ushirikiano na sekta nyinginezo katika utafutaji wa suluhu. 
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MADA 2: UTARATIBU NA WAJIBU WA KUIWEZESHA JAMII KUPATA 
UWIANO WA KITAIFA  

 

Muda: Dakika 40 

Vitendea-kazi: Chati-za-kugeuza, kalamu, vitia-alama, projekta ya LCD na 
tarakilishi. 

Mbinu: Chemsha bongo. 

SHUGHULI 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

Vidokezo Muhimu 

Utaratibu wa Kuiwezesha Jamii 

Utaratibu wa kuiwezesha jamii husaidia watu/makundi ya watu kujiwezesha ama 
kuwezeshana ili kujipatia mamlaka, na uwezo wa kuathiri, na hivyo kutumia uwezo 
huo wanapotangamana na watu wengine, asasi na jamii nyingine. Uwezeshaji wa 
jamii huhimiza watu kujipatia maarifa na akili zinazowawezesha kukabiliana na vizuizi 
katika maisha yao au mazingira ya kikazi na hatimaye, kusaidia kujiimarisha wao 
wenyewe au hata jamii nzima. 

Utaratibu wa Kuiwezesha Jamii unafaa kuwasaidia watu binafsi na makundi ya watu 
kuongezea: - 

a. Uwezo wa kufanya maamuzi kuhusu hali zinazowazunguka/ama mazingira ya 
jumla; 

b. Uwezo wa kufikia habari na rasilmali kwa ajili ya kufanya maamuzi; 

c. Uwezo wa kuzingatia maamuzi mbalimbali ambayo kwayo unaweza kuchagua; 

d. Uwezo wa kuonyesha ushupavu katika ufanyaji maamuzi ya pamoja; 

• Mwelekezi anawaongoza washiriki ili kutathmini utaratibu na 
wajibu wa kuiwezesha jamii. 

• Washiriki wanajaribu kutathmini utaratibu wenyewe. 

• Mwelekezi anatumia vidokezo muhimu ili  
kunakili kwa muhtasari maoni ya washiriki. 
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e. Mawazo chanya kuhusu uwezo wa kufanya mabadiliko; 

f. Uwezo wa kujifunza na kufikia maarifa ya kujistawisha kibinafsi/ama kwa jumla; 

g. Uwezo wa kuathiri mitazamo ya watu wengine kupitia mabadilishano, elimu na 
utangamano; 

h. Kujihusisha na harakati ya ustawi usioisha ambao unaanzishwa na mtu binafsi; 

i. Sifa nzuri ya kibinafsi na ukiukaji wa unyanyapaa; na 

j. Uwezo wa kutofautisha kati ya yaliyo sahihi na yasiyo sahihi. 

   

Wajibu wa Kuiwezesha Jamii ili kupata Uwiano wa Kitaifa 

a. Mashirika na usemi; 

b. Kushirikiana na kujihusisha; 

c. Mawasiliano shirikishi; 

d. Ukabilianaji wa matukio makuu yanayoweza kuzua migongano; 

e. Ukugazi na tathmini katika shughuli za uwiano wa kitaifa; 

f. Ujengaji wa dhana ya pamoja na mahusiano chanya; na 

g. Uundaji wa mipango ya shughuli za kijamii. 
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MADA 3: AINA ZA UWEZESHAJI WA JAMII  
 
Muda: Dakika 40 

Vitendea-kazi: Chati-za-kugeuza, kalamu, vitia-alama, projekta ya LCD na 
tarakilishi. 

Mbinu: Chemsha bongo. 

SHUGHULI 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
Vidokezo Muhimu 

Aina za Uwezeshaji wa Jamii 

1. Uwezeshaji wa Kisiasa 

Hali hii inamaanisha uhamasishaji wa wanajamii unaowawezesha kuchagua viongozi 
wenye maadili na ambao wanajali maslahi yao. Hii pia inajumuisha kuwaelimisha ili 
watupilie mbali mienendo ya kuwarejesha nyuma kama vile hulka ya kitu kidogo na 
aina nyinginezo za vishawishi ambavyo hufifisha uchaguzi wa viongozi bora. Jamii 
zinafaa kuwajibika zinapovunjwa moyo na wanasiasa k.m. sheria ya kuwang’oa 
mamlakani. 

2. Uwezeshaji wa Umma 

Hali hii inajumuisha uhamasishaji kupitia elimu ya umma ili kufahamisha jamii 
kuhusu haki zao na kuimarisha uwezo wao wa kuchukua hatua za kiraia 
zinazojumuisha ukaguzi wa kijamii na miradi ya hatua za kijamii miongoni mwa 
mambo mengine. 

3. Uwezeshaji wa Kiuchumi 

Hali hii inamaanisha harakati ya kuimarisha uwezo wa watu binafsi na jamii kwa ajili 
ya kukusanya rasilimali zinazohitajika katika ufikiaji wa matazamio yao. Hii inaweza 
kufanyika kwa kuanzisha miradi ya kijamii kuleta mapato au kuwawezesha kufikia 

• Mwelekezi anawaongoza washiriki ili kutambua aina za uwezeshaji wa jamii. 

• Washiriki wanajaribu kubaini aina za uwezeshaji. 

• Mwelekezi anatumia vidokezo muhimu ili kunakili  
kwa mukhtasari maoni ya washiriki. 
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mikopo na misaada miongoni mwa nyingine. Watu wanapojikimu vyema kivyao, visa 
vya mizozo vinapungua na hivyo uwiano unaimarika.  

4. Uwezeshaji wa Kisheria 

Hali hii inamaanisha kuwafahamisha wanajamii ili kuelewa mfumo wa sheria na sera 
za kujiendeleza. Kadhalika, ina malengo ya kufanyia mageuzi asasi za kisheria ili 
kulingana na matakwa ya kijamii. Kadhalika, inarejelea watu wote kuwa na uwezo 
wa kufikia haki ili kuhakikisha kuwa pana usalama wa kibinadamu unaopelekea 
kuwepo kwa nafasi bora za maendeleo ya binadamu.   

5. Uwezeshaji wa Kijamii 

Hali hii inamaanisha uimarishaji wa sekta mbalimbali za kijamii ili kuinua maslahi na 
masuala yao. Sekta hizi zinaweza kuhusisha wanawake, vijana, walemavu, watu 
wakongwe, wanamazingira, wakereketwa wa kijinsia, na mashirika ya jamii kwa 
jumla yanayopigia darubini utendakazi wa Serikali na hata sekta ya kibinafsi. 

6. Uwezeshaji wa Kitamaduni 

Hali hii inamaanisha uhamasishaji kati ya wanajamii kuhusu athari ya mienendo yao 
ya kitamaduni kwa jamii nzima. Uwezeshaji wa kitamaduni hupigania udumishaji wa 
mienendo ya kitamaduni ambayo inaweza kuleta maendeleo ya jamii na kutupilia 
mbali ile mienendo ambayo inazuia maendeleo ya jamii kama vile wizi wa mifugo, 
ukeketaji wa wanawake, na uharibifu wa mazingira na wanyamapori miongoni mwa 
mambo mengine. 

7. Uwezeshaji wa Kidini 

Hali hii inamaanisha kuifahamisha jamii ili ielewe imani yao na kutambua na 
kuvumilia mifumo ya imani ya wenzao. Uwezeshaji wa kidini hupinga misimamo 
mikali ya kidini na hukumbatia majadiliano ya kidini na usuluhishaji wa tofauti katika 
jamii.  
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MADA 4: UMUHIMU WA UWEZESHAJI 
 
Muda: Dakika 40 
 
Vitendea-kazi: Chati-za-kugeuza, kalamu, vitia-alama, projekta ya LCD na 
tarakilishi. 

Mbinu: Chemsha bongo, majadiliano na kazi ya makundi. 

SHUGHULI 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
Vidokezo Muhimu 

Umuhimu wa Uwezeshaji  

a. Huimarisha ubora wa maisha ya wenyeji; 

b. Huwezesha uwajibikaji na uwazi; 

c. Huongeza ushirikishwaji wa waliotelekezwa na makundi ambayo hayakubahatika 
kwenye jamii; 

d. Huwezesha ushiriki bora katika uongozi wa jamii; na 

e. Huwezesha kufikia rasilmali na ustawi wa kiuchumi katika jamii. 

 

 

 

 

 

 

• Mwelekezi anawaongoza washiriki ili kuchungua umuhimu wa 
uwezeshaji wa jamii. 

• Washiriki wanajaribu kuchanganua umuhimu huu. 

• Mwelekezi anatumia vidokezo muhimu ili kunakili 
 kwa mukhtasari maoni ya washiriki. 
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MADA 5: MIKAKATI ENDELEVU YA KUIWEZESHA JAMII    
 
Muda: Dakika 40 
 
Vitendea-kazi: Chati-za-kugeuza, kalamu, vitia-alama, projekta ya LCD na  
tarakilishi. 
 
Mbinu: Chemsha bongo, majadiliano na kazi ya makundi. 

SHUGHULI 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
Vidokezo Muhimu  

Mikakati Endelevu ya Kuiwezesha Jamii katika Kuimarisha Uwiano na 
Utangamano wa Kitaifa 

a. Miradi ya kijamii; 

b. Uimarishaji na udumishaji wa haki za kibinadamu; 

c. Ugavi sawa wa rasilimali; 

d. Elimu ya umma ili kuuhamasisha kuhusu masuala yanayoimarisha maslahi k.m 
sheria ya haki za kimsingi; 

e. Ushirikishaji na ushiriki katika uundaji sera, utawala na utoaji huduma; 

f. Utekelezaji wa mipango ya kubadilishana elimu baina ya wanajamii na shughuli 
za michezo; 

g. Uimarishaji wa Rajua ya Kenya ya 2030; 

h. Utekelezaji wa Katiba ya Kenya, 2010; 

i. Kuwafunza wafundishaji kuhusu masuala ya uwiano na utangamano wa kitaifa; 
na 

• Mwelekezi anawaongoza washiriki ili kufahamu mikakati endelevu ya 
kuiwezesha jamii kuimarisha uwiano na utangamano wa kitaifa. 

• Washiriki wanajaribu kufahamu mikakati hii. 

• Mwelekezi anatumia vidokezo muhimu ili 
 kunakili kwa mukhtasari maoni ya washiriki. 
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j. Kusaidia asasi za kijamii kama vile baraza la wazee na kamati za amani. 
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SOMO 11:  USAWA NA UHUSISHWAJI KWA AJILI YA UWIANO NA 
UTANGAMANO WA KITAIFA 
 

LENGO: Kufikia mwisho wa somo hili, washiriki wanatarajiwa kuthamini jukumu la 
usawa na uhusishwaji kwa ajili ya uwiano na utangamano wa kitaifa.  
 

UTANGULIZI 

Somo hili linatoa maelezo kuhusu usawa na uhusishwaji kama njia ya kukuza uwiano 
na utangamano wa kitaifa. Pia, linaangazia asili na aina za kutengwa pamoja na njia 
za kukuza usawa na uhusishwaji.  Linamalizia kwa kuchunguza manufaa ya usawa 
na uhusishwaji kwa ajili ya kukuza uwiano na utangamano wa kitaifa.  

 

MADA 1: USAWA NA UHUSISHWAJI 

 
Muda: Dakika 15. 

Vitendea-kazi: Ramani ya Kenya, picha, chati-za-kugeuzwa, kalamu za kutia 
alama, nakala za Katiba na nakala ya sera inayohusu uwiano  na utangamano wa 
kitaifa. 
 
Mbinu: Chemsha bongo.  
 
SHUGHULI:  
 
 
 
 
 
 
 
 
 
Vidokezo Muhimu. 

Maana za Maneno: 

1. Usawa  

Usawa unamaanisha udhihirishaji wa haki za kijamii. Kimsingi, usawa unahusu ugavi 
wa rasilmali kwa njia ya haki. Usawa ni zaidi ya usawa katika kupata kitu. Usawa 

• Mwelekezi awaongoze washiriki kutoa maana ya usawa, uhusishwaji na 
maneno mengine husika. 

• Washiriki wajaribu kutoa maana za maneno hayo. 
• Mwelekezi atumie hoja kuu kutoa muhtasari 

 wa maoni ya washiriki.  

 

Chemsha 
bongo 
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unahitaji matokeo ambayo yanalingana na mahitaji ya mtu binafsi yakilinganishwa 
na mahitaji ya watu wengine.  

2. Uhusishwaji  

Uhusishwaji ni tendo au hali ya kuwa sehemu ya kundi, muundo au mfumo fulani. 
Mfumo wa uhusishwaji unalenga kila mtu na huwafanya watu kuhisi kuwa 
wanathaminiwa. Hii ni muhimu katika ufanisi wa kundi, shirika, jamii au nchi. 

3. Utengwaji 

Utengwaji  huhusu taratibu  za kimakusudi ambapo watu au jamii nzima wanazuiliwa 
kupata haki, nafasi au rasilmali (kama makao, kazi, huduma za afya, kuhusishwa 
kiraia, kushiriki kidemokrasia na mengineyo) ambazo zinapatikana kwa matumizi ya 
wanajamii na ambazo ni muhimu katika kuleta utangamano wa jamii. Pia, utengwaji 
unaweza kuelezwa kama utaratibu wa mitazamo anuai ya kuendeleza usambaratikaji 
wa jamii, kutenga makundi na watu binafsi katika kuhusiana kijamii au kitaasisi, na 
kuwazuia kushiriki kikamilifu katika matendo ya kawaida kwenye jamii wanamoishi.  

4. Utelekezwaji 

Utelekezwaji ni utaratibu ambao sehemu ya jamii haihusishwi au kujumuishwa katika 
maswala ya kijamii, kisiasa au kiuchumi ya jamii pana, kutokana na idadi yake au 
tofauti za kimazingira na mambo mengine. Ibara 260 na 27(4) ya Katiba ya 
Kenya-2010 inaeleza utekelezwaji kama:  

“kundi lililotekelezwa” ambalo ni kundi la watu ambao, kutokana na sheria au 
desturi za awali, wakati huo au baada ya tarehe ya utekelezaji,  walidhulumiwa au 
wanadhulumiwa kutokana na kubaguliwa kwa namna moja au zaidi zilizoko katika 
Ibara  ya 27(4). Kwa upande mwingine, Ibara ya 27(4) inaeleza kuwa nchi 
haitabagua mtu yeyote kwa njia ya moja kwa moja au isiyo ya moja kwa moja, kwa 
msingi wowote ule kama vile mbari, jinsia, ujauzito, hali ya ndoa, hali ya afya, kabila 
au jamii, rangi, umri, ulemavu, dini, dhamiri, imani, mila, mavazi, lugha au uzazi.  

5. Maamuzi ya dhati 

Hii inarejelea hatua za kimakusudi za sera ambazo zinazingatia vipengele kama 
“mbari, rangi, dini, jinsia, mapendeleo ya kimapenzi au chanzo cha taifa la mtu” ili 
kunufaisha kundi tengwa, hasa kama njia ya kukabili athari za ubaguzi unaotokana 
na historia. Hatua kama hizo hunuia kusawazisha mambo.  

6. Nafasi sawa 

Hii ni kanuni ya kutobagua, ambayo hutilia mkazo kuwa nafasi za elimu, kazi, ugavi 
wa rasilamali na maeneo mengine, zastahili kuwekwa wazi kwa wananchi wote, bila 
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kujali umri, mbari, jinsia, dini, mahusiano ya siasa, kabila, au sifa zozote za kibinafsi 
au za kikundi ambazo hazihusiani na uwezo, utendakazi au uhitimu wa mtu. 

7. Uhusishwaji wa kijamii  

Hii ni dhana yenye mitazamo anuai ambayo huwezesha watu kuwa wabunifu na 
kuimarisha malengo ya kitaifa kutokana na yale wanayopinga au yale 
wanayochagua. Huwezesha watu kukuza ubunifu na kuwa na malengo ya kitaifa 
ambayo yataendeleza sera kuhusu masuala mbali mbali ili kufanikisha matokeo.  

8. Utengwaji wa  kijamii 

Huu ni utaratibu wa mitazamo anuai inayoendeleza usambaratikaji   wa jamii, 
kutenga makundi ya watu na watu binafsi katika mahusiano ya kijamii na asasi za 
kijamiii, na kuwazuia kushiriki kikamilifu katika shughuli za kawaida katika jamii 
wanamoishi. Utaratibu huu pia unahusiana na kutenga au kunyima watu fulani haki 
ya kupiga kura. Mara nyingi huhusiana na tabaka la mtu, hali yake ya elimu, 
uhusiano wake alipokuwa mtoto, hali ya maisha yake, na jinsi haya yote 
yanavyoweza kumwathiri kupata nafasi mbali mbali. Huhusisha pia walemavu, 
makundi tengwa (wake kwa waume) na watu wenye mielekeo tofauti ya kimapenzi 
na kijinsia.  

 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
  

 

 

Picha 10: Jamii inayozingatia uhusishwaji. 
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MADA  2: VISABABISHI NA AINA ZA UTENGWAJI NA UTELEKEZWAJI 
 

Muda: Dakika 40. 

Vitendea-kazi: Ramani ya Kenya, picha, chati-za-kugeuzwa, kalamu za kutia 
alama, nakala za katiba na nakala ya sera za uwiano na utangamano wa kitaifa. 

Mbinu: Chemsha bongo.  

SHUGHULI:  

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
Vidokezo Muhimu 

Sababu za utengwaji na ukosefu wa usawa. 

1. Kutengwa  kimpango 

Hii inarejelea kunyimwa kimpango haki za rasilmali na huduma. Pia, kunyimwa haki 
ya kushiriki, kwa namna iliyo sawa katika masuala ya kiuchumi, kijamii, kimila, au 
kisiasa. Taratibu za kutengwa zinaweza kutokea katika ngazi tofauti tofauti – katika 
au miongoni mwa familia, vijijini, mijini na  katika kaunti.  

a. Hali za kihistoria 

Katika muktadha wa nchi ya Kenya, hali za kihistoria ambazo zinachangia utengwaji 
kimpango ni kama zile athari za kujengwa  kwa reli  na serikali ya kikoloni na 
kuwepo kwa maeneo yaliyohifadhiwa walowezi wa kizungu pekee.  

b. Kubaguliwa na Mashirika ya Nchi 

Usawa ni muhimu katika demokrasia.  Ili kuwe na jamii yenye uwiano, watu binafsi 
na jamii mbalimbali huhitaji kuhisi kuwa wanaweza kushiriki kikamilifu katika ukuaji 
na maendeleo ya jamii na pia watendewe mambo kwa usawa bila ubaguzi. Serikali 

• Mwelekezi aongoze washiriki kutambua sababu na aina za utengwaji na 
utekelezwaji. 

• Washiriki wajaribu kutoa sababu na aina za utengwaji na utekelezwaji. 
• Mwelekezi atumie hoja kuu kutoa muhtasari wa maoni 

 ya washiriki. 
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inastahili kisheria na kimaadili kutoa huduma kwa watu bila kuzingatia jinsia, kabila, 
umri, ulemavu,  mapendeleo ya kimapenzi, dini au imani za kimila.  

c. Ukosefu wa sera na sheria 

Serikali ikikosa kutambua na kutunga sheria na sera za kuendeleza usawa na 
kushughulikia aina yoyote ya ubaguzi na utekelezwaji utakaozaa hali ya kutokuwa 
sawa katika jamii, huzidisha pia utengwaji wa kimpango.  

2. Hali za kimienendo. 
 

a. Kutokubalika kitaasisi au kiraia 

Kuna mielekeo na desturi fulani za kijamii ambazo husababisha hali ya kutengwa. 
Haya yanaweza kuwa ya kufahamika au kukosa kufahamika, ya kimakusudi au bila 
makusudi, ya wazi au yasiyo ya wazi. Kutokubalika kitaasisi au kiraia humaanisha 
kuwepo kwa “maadili, imani, matambiko na taratibu za kitaasisi ambazo hujiendeleza 
kimpango na kikawaida kwa manufaa ya watu na makundi fulani tu bila kujali 
wengine.” 

b. Uongozi mbaya 

Uongozi mbaya ni namna ambayo “viongozi hutumia rasilmali na nafasi kwa 
manufaa ya wachache wanaofikiria kuwa wanastahili”. Hii huhusisha kubinafsisha 
nafasi fulani kwa misingi ya sifa za kundi kama vile mbari, lugha, asili ya jamii na 
dini. Taasisi za nchi husababisha utengwaji zinapobagua kimakusudi katika sheria , 
sera au mipango yao.  

c. Utengwaji wa kijamii 

Utengwaji wa kijamii huhusiana na kutenga au kunyima watu katika jamii fulani haki 
ya kupiga kura. Mara nyingi inahusiana na tabaka, hali ya elimu na hali ya maisha, 
na jinsi haya yote yanavyoweza kuathiri upatikanaji wa nafasi mbali mbali. Yeyote 
anayekiuka kwa njia yoyote kaida za jamii anaweza kujipata katika hali ya kutengwa 
na jamii.  Vile vile, jamii zinaweza kujitenga kwa kujitoa kihalisi kutoka katika kundi 
kubwa la kijamii.  

d. Utengwaji wa kitamaduni 

Kuhakikisha kuwa watu wote wanashiriki katika shughuli za kitamaduni ni njia 
muhimu ya kuendeleza jamii iliyo jumuishi. Kushiriki katika shughuli za kitamaduni 
kunaweza kuwa muhimu katika kusaidia watu na jamii kwa ujumla kuukabili 
umaskini na utengwaji wa kijamii.  Mfano mzuri ni ule wa vijana kushiriki katika 
michezo ya kuigiza na warsha mbalimbali. Kukabili tofauti za kitamaduni na ubaguzi 
kunaweza kuendelezwa kupitia kwa madarasa ya lugha au matumizi ya uigizaji na 
ngoma shuleni ili kusherehekea tamaduni mbalimbali.  



 
 

 
 

 

116 

                         UWIANO NA UTANGAMANO WA KITAIFA  

 

MWONGOZO WA MAFUNZO 
  

AINA ZA UTENGWAJI 

Aina za utengwaji ambazo huathiri watu binafsi na makundi zinaweza kugawanywa 
kama ifuatavyo:  

a. Kutengwa katika bidhaa na huduma, zikiwemo bidhaa halisi na huduma kama vile 
elimu na matibabu; 

b. Kutengwa katika ajira  kama vile kutoajiriwa, kuajiri watu wachache na kuajiriwa 
kazi zisizo imara na zenye malipo duni; 

c. Kutengwa katika ardhi, hali inayobainika kupitia ukosefu wa makao, nyumba, 
madai ya ardhi isiyomilikiwa na pia uskwota; 

d. Kutengwa katika usalama kama vile usalama wa watu na mali; 
e. Kutengwa katika utekelezaji wa haki za binadamu kama vile ubaguzi na 

kutokubalika katika mila za jamii kubwa;  
f. Kutengwa katika mikakati ya kuendeleza uchumi ambayo inaweza kuleta 

matokeo mabaya ya soko na uundaji upya wa sera. Katika nchi zinazoendelea, 
haya huweza kuyahusisha pia athari za marekebisho ya sera za kiuchumi; na 

g. Kutengwa katika kushiriki kwenye siasa na  uundaji wa maamuzi.  
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MADA 3: HATUA ZA KUENDELEZA USAWA NA UHUSISHWAJI 
 

Muda: Dakika 30. 

Vitendea-kazi: Ramani ya Kenya, picha, chati-za-kugeuzwa, kalamu za kutia 
alama, nakala za katiba na nakala ya sera za utangamano na uwiano wa kitaifa. 

Chemsha bongo: Kushirikishana.   

SHUGHULI:  

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
Vidokezo Muhimu 

Hatua za Kuendeleza Usawa na Uhusishwaji  

Hatua hizi ni kama:  

a. Maamuzi ya dhati – kubuni sera na mipango ambayo itawapa nafasi watu na 
vikundi vilivyotengwa, kushiriki kikamilifu katika masuala husika kama vile alama 
za kuhitimu katika chuo kikuu zipunguzwe kwa wanawake na kwa makundi 
tengwa; 

b. Sheria – kutunga sheria ambazo zitajali masilahi ya watu na makundi tengwa; 
c. Kuhamasisha umma – kufahamisha umma kuhusu  asili, athari na changamoto 

zinazohusu utelekezwaji;  
d. Usawa katika usambazaji wa rasilmali na nafasi kama vile hazina ya usawazishaji; 
e. Kutupilia mbali tamaduni duni kama vile umorani, ukeketaji wa wanawake, wizi 

wa mifugo , na kutafuta njia badala za maswala hayo; na  
f. Kutekeleza Katiba.  

 
 
 
 
 

 

• Mwelekezi aongoze wahusika kutaja hatua za kuendeleza usawa na 
uhusishwaji. 

• Wahusika wajaribu kutaja hatua hizo. 
• Mwelekezi atumie hoja Kuu kuelezea   maoni 

 ya wahusika. 
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MADA 4: MANUFAA YA USAWA NA UHUSISHWAJI 
 

Muda: Dakika 30. 
 
Vitendea-kazi: Ramani ya Kenya, picha, chati-za-kugeuzwa, kalamu za kutia 
alama, nakala za Katiba na nakala ya sera ya uwiano na utangamano wa kitaifa. 
 
Mbinu: Chemsha bongo.  
 
SHUGHULI:  
 
 
 
 
 
 
 
 
Vidokezo Muhimu. 

Manufaa ya Usawa na Uhusishwaji ni kama: 

a. Kuimarishwa kwa umoja wa kitaifa.  
b. Kuongezeka kwa utangamano wa kijamii na kiuchumi. 
c. Jamii na makundi yaliyotelekezwa kupata nafasi ya kuonyesha uwezo na vipawa 

vyao.  
d. Kuimarishwa kwa maendeleo ya kitaifa; 
e. Watu waliohamasishwa 
f. Kuwezeshwa kwa jamii zilizotelekezwa na makundi mengine; 
g. Kuimarika kisiasa na kiuchumi; 
h. Kuendeleza uzalendo; na 
i. Uwazi na hadhi ya binadamu. 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

• Mwelekezi aongoze washiriki kutaja manufaa ya usawa na uhusishwaji. 
• Washiriki wajaribu kutaja manufaa hayo. 
• Mwelekezi atumie hoja Kuu kuelezea maoni 

 ya washiriki. 

 

 

Picha 11: watu waliohamasishwa 
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Marejeleo 

Centre for Research into Socially Inclusive Services – www.crisis.hw.ac.uk 

Joseph Rowntree Foundation – www.irf.org.uk 

Oxfam (UK Poverty Programme) – www.oxfamgb.org 

Poverty Alliance – www.povertyalliance.org 

Regeneration Portal – www.renewal.net 

Scottish Executive website –www.scotland.gov.uk 

Social Exclusion Network – www.socialexclusionunit.gov.uk 

Social Justice site: http://www.dmuuc.org/about/racial timeline.html 

 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

http://www.crisis.hw.ac.uk/
http://www.irf.org.uk/
http://www.oxfamgb.org/
http://www.povertyalliance.org/
http://www.renewal.net/
http://www.socialexclusionunit.gov.uk/
http://www.dmuuc.org/about/racial%20timeline.html
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SOMO 12: UDHIBITI WA UANUAI WA KIKABILA NA KITAMADUNI 

LENGO: Kufikia mwisho wa somo hili, washiriki wanahitaji kuelewa umuhimu wa 
udhibiti wa uanuai wa kikabila na kitamaduni katika kuendeleza uwiano na 
utangamano wa kitaifa. 

Utangulizi.  

Somo hili linatoa habari muhimu kuhusu usawa na uhusishwaji. Linaangazia 
uhusiano uliopo kati ya usawa na uhusishwaji, pamoja na uwiano na utangamano 
wa kitaifa. Pia, somo hili linachunguza changamoto zilizopo katika kudhibiti uanuai 
wa kikabila na kitamaduni, pamoja na mikakati ya kuendeleza uanuai wa kikabila na 
kitamaduni.  Somo linamalizia kwa kufafanua umuhimu wa kuwa na uanuai wa 
kikabila na kitamaduni.  

 

MADA 1: MAANA YA UANUAI WA  KIKABILA NA KITAMADUNI 

Muda : Dakika 30. 

Vitendea-kazi : Ramani ya Kenya, picha, chati, kalamu za wino, nakala za Katiba 
na nakala ya sera ya uwiano na utangamano wa kitaifa. 

Mbinu: Chemsha bongo.  

 
 
 
 
 
 
 
 
 
Vidokezo muhimu 

Maana za maneno : 

1. Ukabila  

Hii ni hali wazi au fiche ya kudhihirisha umoja, kujitolea, na kuunga mkono  mawazo, 
maadili, kanuni na desturi za kundi la kinasaba. Pia inaweza kumaanisha hali ya 
kuwa na mshikamano wa kisiasa, kijamii au kiuchumi ambao hutumikia masuala ya 
kundi la kinasaba. Hata hivyo, ni muhimu kutambua kuwa kuna ukabila hasi na 
chanya. Ukabila chanya huendeleza majadiliano na mahusiano  kati ya vikundi  nao 
ukabila hasi hupuuza maswala haya.  

• Mwelekezi aongoze washiriki kutoa maana ya ukabila na maneno 
mengine husika. 

• Washiriki wajaribu kutoa maana za maneno hayo. 
• Mwelekezi atumie hoja kuu kuelezea maoni ya washiriki. 
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2. Kundi la Kikabila.  

Kundi la kikabila huwa na watu ambao wanahusiana kinasaba na wenye historia 
sawa, utamaduni sawa, lugha, matarajio na maono sawa. Katika baadhi ya sehemu 
za ulimwengu, makundi ya kikabila huishi katika maeneo fulani ya kijiografia, ilhali 
katika nchi nyingine, hujitambulisha kama watu wamoja.  

3. Uanuai wa Kikabila 

Uanuai wa kikabila ni hali ambayo makabila mengi huishi pamoja katika sehemu au 
eneo moja la kijiografia; Uanuai wa kikabila humaanisha kuwa makundi huwa na sifa 
za kipekee ambazo zinastahili kuheshimiwa; pia,  inamaanisha kuwa hakuna kundi 
moja ambalo linajaribu kumeza lingine au kulilazimishia mapendeleo yake.  

Uanuai wa kikabila usiwe kizuizi kwa amani ya taifa. Tom Mboya alisema kuwa: ‘sisi 
ni wazawa wa makabila tofauti na hatuwezi kubadilika, lakini nakataa kuamini kuwa  
kwa sababu tuna asili tofauti kutokana na makabila, mila na tamaduni zetu, hatuwezi 
kujenga jumuiya au taifa moja la Kiafrika.’’ 

Wasomi wameeleza kuwa ukabila umetumiwa na viongozi wa kikabila kama mbinu 
ya kupata na kuhifadhi mamlaka, sawa na vile utamaduni unaweza kutumiwa 
kuwabagua watu wengine ambao si wa kundi hilo la kabila au utamaduni.  

4. Utamaduni  

Huu ni mseto wa sifa maalum za kidini, kimali, kimawazo, na kihisia ambazo ni za 
kijamii au kundi la kijamii. Mbali na sanaa na fasihi, utamaduni unahusu pia 
mienendo ya maisha, mbinu za utangamano, mfumo wa kimaadili, desturi na imani. 
Kuheshimu na kutunza utamaduni ni mojawapo ya majukumu ya haki za 
kibinadamu. Utamaduni pia umeelezwa kama utaratibu wa mienendo, maadili, 
mawazo, na matendo yanayoshirikisha kundi la kijamii. Mambo ambayo hutofautisha 
kundi moja la watu na jingine katika jamii za kisasa ni maadili, ishara, tafsiri na 
mielekeo.  

Kadhalika, utamaduni ni mwenendo ambao  binadamu hujifunza kwa kuwa unahusu 
mseto wa mienendo, mitindo na sifa ambazo binadamu amejifunza. Hupatikana 
katika jamii kupitia mafundisho ya jamii hiyo. Huhusisha vielelezo vya kiishara, 
kidhana na kihisia. Huhusisha pia vitu vya kitamaduni kama vile chakula, mavazi, 
n.k. Utamaduni unahusisha ushirika wa pamoja na hupitishwa na jamii. 
Huendelezwa na kuhifadhiwa kulingana na vile washiriki wa kundi hufasiri, kutumia 
na kutambua ishara za kitamaduni.  Kwa mfano, kila mtoto hupitishwa katika 
mafunzo ya kitamaduni  wakati anapokua.  
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5. Uanuai wa kitamaduni 

Uanuai wa kitamaduni humaanisha kuheshimu haki za kimsingi kama vile uhuru wa 
mawazo, dhamiri na dini, uhuru wa maoni na kujieleza, na uhuru wa kushiriki katika 
harakati za kitamaduni kulingana na uchaguzi wa mtu binafsi.  

Mifano ya Uanuai wa Kikabila na Kitamaduni Nchini Kenya : 

a. Mavazi : Aina za mavazi zinaweza kutumika kutambulisha tamaduni mbalimbali 
kama vile vazi la Wamasai, buibui, leso, kanga na kondo.  

b. Lugha : Huu ndio utambulisho wa kitamaduni/kikabila unaojulikana sana katika 
kutambulisha jamii sana ya kubainisha jamii kwa mfano, Dholuo, Kimeru, Kitaita, 
Kiswahili, Kiteso, nk.  

c. Majina : Majina mengine hutambulisha makundi ya kikabila na badala ya 
kufurahikiwa, huweza kuwa sababu ya ubaguzi mf. Kamau, Atieno, Mohamed, 
Kipchoge, Farah, Amina, Nanjala, Wakesho, Etyang, Olesunkulu.  

d. Chakula : Mukimo, firigisi, samaki, wali, mursik (maziwa), muthokoi. 
e. Nyimbo na ngoma : Isukuti, ramogi, akisuk, ohangla, taarab, esagasaga, 

mugithi, nyatiti, kilumi, sengenya.  
f. Nyumba : Manyata, Simba, digingira. 
g. Michezo : Mapigano ya fahali, mapigano ya jogoo, ajwa, bao, miereka, kulenga 

shabaha, mchezo wa biladi (sherehe za maulidi).  

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

Picha 11: Uanuai wa kitamaduni miongoni mwa jamii za Kenya 
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MADA 2 : CHANGAMOTO KATIKA KUDHIBITI UANUAI WA KIKABILA NA 
KITAMADUNI. 

 
Muda : Dakika 30. 
 
Vitendea-kazi: Ramani ya Kenya, picha, chati, kalamu za wino, nakala za Katiba na 
nakala ya sera za uwiano utangamano  wa kitaifa. 

Mbinu : Chemsha bongo, majadiliano ya vikundi.  

SHUGHULI :  

 
 
 
 
 
 
 
 
 
Vidokezo muhimu 

Changamoto katika kudhibiti uanuai wa kikabila na kitamaduni. 

Uanuai unaweza kuzua taharuki kati ya makundi mbali mbali – umri, jinsia, tabaka, 
n.k. Unaweza kupunguza ufanisi wa mawasiliano na kuzidisha mizozo nchini 
kutokana na tofauti za kikabila au kitamaduni. Uanuai unaweza kupunguza 
mshikamano na umoja kati ya wananchi wa taifa ikiwa hautatumiwa vizuri. Unaweza 
kusababisha usaliti wa maadili ya taifa na wananchi wasioridhika.  Athari 
zinazohusiana na uanuai kama vile tatizo la kujitambua na ubaguzi, huweza 
kuzidisha taharuki katika makundi.  

Changamoto katika uanuai wa kitamaduni na kikabila. 

a. Dharau; 
b. Ubaguzi;  
c. Dhana potovu; 
d. Mapendeleo; 
e. Mawazo ya kikabila; 
f. Kuelewa vibaya; 
g. Utelekelezaji; 
h. Misimamo mikali ya kidini; 
i. Misimimo mikali ya kitamaduni; na 
j. Utengwaji. 

• Mwelekezi aongoze washiriki kutaja changamoto katika kudhibiti uanuai wa 
kikabila na kitamaduni. 

• Washiriki wajaribu kutaja changamoto hizo. 
• Mwelekezi atumie hoja kuu kuelezea maoni 

 ya washiriki. 
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MADA 3 : MIKAKATI YA KUENDELEZA UANUAI WA KIKABILA NA 
KITAMADUNI 

Muda : Dakika 30.  

Vitendea-kazi : Ramani ya Kenya, picha, chati, kalamu za wino, nakala za Katiba 
na nakala ya sera za uwiano na utangamano wa kitaifa. 

Mbinu: Majadiliano ya vikundi.  

SHUGHULI: 
 
 
 
 
 
 
 
 
Vidokezo muhimu 

Mikakati ya kuendeleza uanuai wa kikabila na kitamaduni 

a. Kuiwezesha jamii; 
b. Mafunzo anuai na miradi ya uhamasishaji; 
c. Kujihusisha katika mipango ya kushirikiana na Mipango ya jamii mbali mbali 

kutembeleana; 
d. Ushauri; 
e. Kuhimiza ustahimilivu; 
f. Sherehe za kitamaduni kati ya pamoja za kitamaduni k.m.  sherehe za muziki, 

kesha za jamii mbalimbali, kesha za kitamaduni k.m.  esagasaga, ramogi, 
mulembe, taarabu, sengenya, mugithi, kililimbi; 

g. Kufanya maigizo ya pamoja ya kitamaduni wakati wa siku za kitaifa; 
h. Ndoa kati ya makabila; 
i. Kujenga vituo vya kitamaduni katika maeneo mbalimbali; 
j. Kuhimiza masomo ya uanuai wa kitamaduni shuleni; 
k. Kuimarisha mazungumzo kati ya makabila; 
l. Kuhimiza mazungumzo ya dini mbalimbali; 
m. Kuwa na mazungumzo miongoni mwa viongozi wa kidini; 
n. Kutambua mashujaa wa kitaifa kama vile Tom Mboya, Prof. Wangari Maathai, 

Dedan Kimathi, Kipchoge Keino, Mekatilili wa Menza, Mwangeka Mwachofi, 
Masinde Muliro, Dekha Ibrahim Abdi na kadhalika; na  

o. Kuunga mkono mifumo ya kitamaduni ambayo huendeleza uwiano wa kitaifa 
kama vile mabaraza ya wazee, Njuri ncheke, Viongozi wa Kaya, baraza la wazee 
la Wakikuyu, Waluo, Wakalenjin miongoni mwa wengine.  

• Mwelekezi aongoze washiriki kutaja mikakati ya kuendeleza uanuai wa kikabila 
na kitamaduni. 

• Washiriki wajaribu kutaja mikakati hiyo. 
• Mwelekezi atumie hoja kuu kuelezea maoni ya 

 washiriki. 

. 
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MADA 4 : UMUHIMU WA UANUAI  WA KIKABILA NA KITAMADUNI 

 
Muda: Dakika 30. 
 
Vitendea-kazi: Ramani ya Kenya, picha, chati za kugeuza, kalamu za wino, nakala 
za Katiba na nakala ya sera za uwiano na utangamano wa kitaifa. 
 
Mbinu: Majadiliano ya vikundi.  
 
SHUGHULI:  
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
Vidokezo muhimu 

Umuhimu wa Utamaduni 

Utamaduni ni muhimu katika maendeleo ya mtu binafsi na ya mahusiano ya kijamii. 
Tunategemea utamaduni kwa maana hatukuzaliwa na habari tunazohitaji ili kuishi. 
Hatufahamu jinsi ya kujivalisha, kujitunza, kula chakula, tuabudu Mungu gani au jinsi 
ya kutengeneza na kutumia pesa.  

Ni sharti tujifunze utamaduni wetu kupitia maingiliano, kutazama na kuiga ili tushiriki 
kama wanachama wa kundi fulani. Kama vile utamaduni ni muhimu katika 
maendeleo ya watu, ni muhimu pia katika maendeleo ya jamii. Mfumo fulani wa 
kutunga na kutekeleza sheria ni muhimu katika jamii zote. Ili kuweza kuishi, jamii 
zinahitaji sheria kuhusu uraia na uvumilivu kwa wengine. Hatukuzaliwa na ujuzi wa 
kuonyesha wema au chuki kwa wengine. 

Umuhimu wa Utamaduni katika Uwiano na Utangamano wa Kitaifa. 

1. Utamaduni huunda mazingira ya maingiliano ya jamii ya wanadamu, na hivyo 
basi kujenga mienendo ya watu ambayo inaweza kuleta amani au mafarakano.  

2. Utamaduni ni mojawapo wa taratibu za kimaendeleo zilizotajwa katika dhana ya 
shirika la UNDP ya “kuzidisha uchaguzi wa watu binafsi”. Kwa mtazamo huu, 

• Mwelekezi aongoze washiriki kuchunguza umuhimu wa uanuai wa kikabila na 
kitamaduni. 

• Washiriki wajaribu kuchunguza umuhimu wa uanuai  
wa kikabila na kitamaduni. 

• Mwelekezi atumie hoja kuu kuelezea maoni ya washiriki. 
. 
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utamaduni sio tu namna ya maisha ya watu katika kipindi fulani, lakini pia ni 
mbinu muhimu ya maendeleo endelevu. 

3. Utamaduni kama mfumo, ndio unaojenga ukabila ambao umesalia kuwa 
changamoto katika uwiano wa kitaifa.  

 

Umuhimu wa kuendeleza Uanuai wa Kitamaduni ili kudhibiti Uwiano wa 
Kitaifa 

Jamii ambazo zinaheshimu na kuthamini uanuai wa kitamaduni hupata manufaa 
yafuatayo:  

a. Mizozo hupungua na mahusiano huboreshwa; 
b. Kuboreka kwa utendaji na matokeo mema katika asasi na sehemu nyingine za 

jamii; 
c. Mbinu bora za kusuluhisha matatizo kati ya jamii; 
d. Kuongezeka kwa nafasi za kibiashara ambazo hazipatikani katika biashara 

zinazoongozwa na kundi mahsusi la kitamaduni; 
e. Kuimarika kwa maingiliano na mabadilishano ya mawazo; na  
f. Kuimarika kwa uchumi.  

 

 

Marejeleo  
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SOMO 13: NAFASI YA MAADILI NA KANUNI ZA UTAWALA KATIKA UWIANO 
WA KITAIFA 

 
LENGO: Kufikia mwisho wa somo hili, washiriki wanahitaji kufahamu nafasi ya 
maadili na kanuni za utawala katika ujenzi wa jamii yenye uwiano.  

Utangulizi  

Somo hili linatoa maana na kueleza maadili ya kitaifa na kanuni za utawala 
zilizotajwa katika Ibara ya 4(2) na 10 ya Katiba ya Kenya (2010). Changamoto 
ambazo maadili na kanuni hizi zinajaribu kushughulikia zimeangaziwa, pamoja na 
mikakati ya kukuza maadili ya kitaifa. Somo linamalizika kwa kuangazia mchango wa 
maadili na kanuni za uongozi katika ukuzaji wa uwiano wa kitaifa.  

 

MADA 1: MAADILI, KANUNI ZA UTAWALA NA MANENO MENGINE  
 
Muda : Dakika 10. 
Vitendea-kazi : Chati-za-kugeuza, kalamu za kutia alama, nakala za Katiba na 
nakala ya sera za uwiano na utangamano wa kitaifa. 

Mbinu : Chemsha bongo.  

SHUGHULI :  

   
 
 
 
 
 
 
 
 
Vidokezo Muhimu 

Maelezo ya Maana za Maneno 

a. Maadili  

Maadili ni kaida na mienendo ambayo hukubalika katika jamii, kundi au nchi. Maadili 
huongoza mtu, mkondo wa matendo au matokeo katika jamii. Maadili hueleza  
utambulisho wa watu, kama vile wao ni akina nani, wanaamini nini, wanasimamia 
nini na jinsi wengine wanavyowaona. Hivyo basi maadili ni muhimu.  

• Mwelekezi aongoze washiriki kutoa maana ya maadili na maneno mengine. 
 

• Washiriki wajaribu kutoa maana za maneno hayo. 
 

• Mwelekezi atumie hoja kuu kueleza maoni ya washiriki. 

 

Chemsha  
bongo 
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b. Wema  

kwa upande mwingine, wema ni tabia zinazokubalika na ambazo huwezesha ustawi 
wa jamii. Kuishi maisha ya wema husababisha kuondolewa kwa maovu katika jamii 
na kuendeleza uwiano. Maadili ya kitaifa ni imani muhimu ya taifa ambayo huongoza 
matendo na mienendo ya wananchi na huathiri jinsi wananchi wanavyohusiana na 
kuhudumiana. 

c. Kanuni za Uongozi  

Hizi ni kanuni ambazo hulazimisha nchi kutekeleza majukumu yake kwa njia ambayo 
huweza kuendeleza wananchi.  Hivyo basi, ni kanuni ambazo zinahusiana na kazi ya 
nchi.  

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
                

 

              Jedwali 12: Baadhi ya maadili ya kitaifa na kanuni za utawala 

 
 
 
 
 
 
 
 
 

Uadilifu 

  

Uwazi na Uwajibikaji 

 

 
Umoja wa 
Kitaifa 

               Usawa 

Utawala wa sheria 

 

Uongozi 
bora 

 

Maadili 
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MADA 2: MAADILI YA KITAIFA NA KANUNI ZA UTAWALA KAMA ZILIVYO  
KATIKA KATIBA 

 
Muda: Dakika 30. 
 
Vitendea-kazi: Chati-za-kugeuza, kalamu za kutia alama, nakala za Katiba na 
nakala ya sera za uwiano na utangamano. 
 
Mbinu: Chemsha bongo.  
 
SHUGHULI:  
  
 
 
 
 
 
 
 
 
 
Vidokezo Muhimu 

Maadili ya kitaifa na kanuni za utawala kama zilivyo katika Katiba ( Ibara 10) 

1. Uzalendo  

Uzalendo ni upendo, utiifu na mtu kujitolea kwa nchi yake. Inahitaji mtu aunge 
mkono taifa lake licha ya changamoto zilizoko. Uzalendo unahusu huduma kwa taifa. 
Unahusu kujitambulisha kama Mkenya. Husaidia Kenya kupiga hatua katika kuleta 
maendeleo na ustawi wa taifa.  

2. Umoja wa kitaifa 

Umoja ni uamuzi wa kuungana na wengine kwa minajili ya kutekeleza malengo ya 
pamoja. Ni uamuzi wa kufanya kazi kwa pamoja ili kukabili changamoto 
zinazokumba nchi. Ni nia ya kukubali mambo yanayotuunganisha na kutupilia mbali 
yale yanayotutenganisha.  Kwa hivyo, ili kupata malengo yaliyomo kwenye Rajua ya 
2030, kuna haja ya taifa kufanya kazi pamoja ili kuleta uwiano na utangamano wa 
kitaifa . 

3. Ugavi na ugatuzi wa mamlaka. 

Ugavi wa mamlaka unahusu mipangilio ya kisiasa ambapo makundi yanayopingana 
katika jamii hushiriki katika serikali. Mamlaka ya nchi hugawanywa kati ya vyama 

• Mwelekezi aongoze washiriki kutaja maadili ya kitaifa na kanuni za utawala 
zilizopo kwenye Katiba. 

• Washiriki wajaribu kutaja maadili ya kitaifa na kanuni za 
 utawala. 

• Mwelekezi atumie hoja kuu kuelezea maoni ya washiriki. 
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mbalimbali, wala si kimoja tu. Kwa upande mwingine, ugatuzi ni usambazaji wa 
mamlaka na rasilmali kutoka kwa serikali kuu hadi mashinani.  

4. Utawala wa sheria  

Utawala wa sheria ni neno la kisheria ambalo linamaanisha kuwa hakuna mtu aliye 
juu ya sheria, na hakuna mtu anayeweza kuadhibiwa na serikali kabla hajakiuka 
sheria.  Utawala wa sheria ni kinyume cha dhana kuwa mtawala yuko juu ya sheria. 
Utawala wa sheria unafuatwa wakati watu na serikali huamua kutii na kuongozwa na 
sheria wala si mambo yasiyo na mpango ya mtu au kundi la watu.  

5. Demokrasia na ushiriki wa watu 

Demokrasia ni mfumo wa kisheria ambapo kila mwananchi hushiriki moja kwa moja 
na kiusawa katika harakati za kuendeleza shughuli za nchi yake. Kwa upande 
mwingine, ushiriki ni desturi inayohusisha watu wote katika utoaji wa maamuzi 
ambayo huleta kuheshimiana na kukuza ugavi wa majukumu. 

6. Hadhi ya binadamu 

Hadhi ni neno linalotumika katika tabia, maadili na majadiliano ya kisiasa ili 
kuonyesha kuwa mtu ana haki ya kimsingi ya kuheshimiwa na kutendewa wema.  
Hadhi ya binadamu inamaanisha kuwa kila mtu anastahili kuonyeshwa upendo na 
heshima kwa kuwa yeye ni mtu, bila kuzingatia tabaka, mbari, jinsia, utaifa, mila, 
mielekeo yake ya kimapenzi, elimu, dini au kitu kingine chochote. Hadhi ya 
binadamu haistahili kutafutwa bali ni sehemu ya binadamu wote.  

7. Usawa  

Usawa unahusu haki na ukosefu wa mapendeleo. Unahusu chochote ambacho ni cha 
haki. Ni sifa ya kutokuwa na mapendeleo, kuwa na umakinifu  na haki katika 
maamuzi na matendo. Katika sheria, ni mfumo wa maarifa ya kisheria  yenye msingi 
wa kanuni za mienendo ya haki. Huchukua nafasi ya sheria ya kawaida ambayo 
hupinga mapendeleo.  

8. Haki ya kijamii 

Haki ya kijamii inahusu wazo la kubuni jamii au taasisi ambayo imejikita katika 
misingi ya kanuni za ulinganifu  na mshikamano, ambazo huthamini haki za 
binadamu na kutambua hadhi ya kila mtu. Haki ya kijamii humaanisha usawa wa 
haki katika jamii ilhali ‘haki’  huzidi uongozi wa sheria. Haki ya jamii imejikita katika 
wazo la jamii ambalo hushughulikia  watu na makundi kwa njia ya haki na ugavi wa 
manufaa ya jamii kwa njia ya haki.  
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9. Uhusishwaji 

Uhusishwaji ni hisia ya kuwepo, kuheshimiwa na kuthaminiwa vile ulivyo. Huhusu  
hisia kuwa watu wamejitolea kukusaidia. Utaratibu wa uhusishwaji unahusisha kila 
mtu na hufanya watu kuhisi kuwa wamethaminiwa na ni muhimu katika ufanisi wa 
kundi au shirika. Palipo na uhusishwaji, watu hufanya kazi kikamilifu, huhisi kuwa 
wamethaminiwa zaidi na huona kuwa wamehusishwa katika harakati za nchi yao.  

10. Ulingano 

Ulingano  ni hali ya kijamii ambapo watu wote katika jamii fulani huwa na hadhi 
sawa kwa njia fulani. Ulingano  wa kijamii unahusu usawa wa haki chini ya sheria, 
kama vile usalama, kupiga kura, uhuru wa kujieleza na wa kujumuika, na pia haki ya 
kupata mali. Inahusu pia nafasi na majukumu sawa, na kwa hivyo hujumuisha jamii 
nzima. Ulingano unamaanisha ukosefu wa matabaka ya jamii na ubaguzi unaotokana 
na sifa za kutambulisha mtu ambazo haziwezi kubadilika, kama vile jinsia, umri, 
mielekeo ya kimapenzi, asili, tabaka, hali ya uchumi, lugha, dini, imani, maoni, afya 
au ulemavu. Yote haya hayastahili kusababisha ukosefu wa usawa chini ya sheria na 
hayastahili kupunguza nafasi ya mtu bila haki.  

11. Haki za binadamu 

Haki za binadamu ni haki ambazo ziko kwa watu wote, bila kujali utaifa, makao, 
jinsia, kabila, rangi, dini, lugha, au hali yoyote ile. Sote tunastahili  kupata haki za 
kimsingi bila kubaguliwa. Haki hizi zote zinahusiana, zinategemeana na haziwezi 
kutenganishwa.  

Haki zote za binadamu, ziwe za raia au za kisiasa, kama vile haki ya kuishi, usawa 
mbele ya sheria au uhuru wa kujieleza ; haki za kiuchumi, kijamii au kimila, kama 
vile haki ya kufanya kazi, usalama wa kijamii na elimu, au haki za jumla kama vile 
haki za maendeleo na kujitolea, haziwezi kutenganishwa. Zinahusiana na 
kutegemeana.  Kuboreshwa kwa kila haki hurahisisha kuendelea kwa zile nyingine 
pia. Kadhalika, kudunishwa kwa haki yoyote kuna madhara makuu kwa zile nyingine.  

Haki za binadamu zinahusu haki na wajibu. Nchi hufuata wajibu na majukumu yaliyo 
chini ya sheria za kimataifa; kuheshimu, kulinda na kutimiza haki za binadamu. 
Wajibu wa kuheshimu humaanisha kuwa nchi ni sharti ikatae kuingilia au kuzuia haki 
za binadamu. Wajibu wa kulinda hapa unahitaji nchi kulinda watu au makundi dhidi 
ya uvurugaji wa haki zao. Wajibu wa kutimiza unamaanisha kuwa taifa linapaswa 
kuchukua hatua mwafaka ili kurahisisha manufaa ya haki za kimsingi za binadamu. 
Kama vile katika kiwango cha mtu binafsi ni kupata haki za binadamu, tunastahili pia 
kuheshimu haki za binadamu wengine. 
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12. Kutobagua 

Kutobagua humaanisha  kuwa tuwatendee wengine haki  bila mapendeleo, bila 
kuzingatia jinsia, kabila, tabaka, dini, mbari, tofauti za kijografia au hata za kizazi.  

13. Kulinda kundi lililotelekezwa 

Kutekelezwa ni utaratibu wa kijamii wa kuwekwa au kushushwa  hadi kwenye nafasi 
ya chini katika jamii. Kundi lililotelekezwa huwa limetengwa na jamii na 
hulazimishwa kuwa pembeni. Makundi yaliyotelekezwa kwa kawaida hayatambuliwi 
katika  jamii.  

14. Utawala bora 

Utawala  ni utaratibu wa kutoa maamuzi ya pamoja na kutekeleza  maamuzi hayo. 
Utawala bora kwa upande wake  humaanisha jinsi taasisi za umma zinavyoendeleza 
maswala ya umma na jinsi zinavyodhibiti rasilmali ili kuhakikisha kuwepo kwa haki za 
binadamu na maslahi ya kijamii. Katika mataifa mengi, wananchi huzipa taasisi za 
taifa wajibu wa kutoa na kutekeleza maamuzi ambayo yataboresha maslahi yao.  

15. Uadilifu  

Uadilifu ni dhana ya uthabiti wa matendo, maadili, mbinu, hatua, kanuni, matarajio 
na matokeo. Katika elimu ya maadili, uadilifu huelezwa kama ukweli na uaminifu 
katika matendo ya mtu. Uadilifu ni uwezo na ustawi  wa tabia, hali ya uaminifu na 
ukweli kulingana na mshawasha wa matendo ya mtu.  Uadilifu unahusu kuwa na nia 
ya kukataa matendo ya ufisadi, ya kutelekeza majukumu yasiyo maadilifu. Uadilifu 
unahitaji uwazi na uwajibikaji katika utekelezaji wa majukumu. Kukubali uadilifu 
kutaruhusu Wakenya  kuweka matendo yao katika misingi ya kanuni thabiti hata 
kama zitamdhuru mtu binafsi. 

16. Uwazi na Uwajibikaji 

Uwazi ni kuweka mambo dhahiri. Ni ukosefu wa kuweka mambo siri. Hali hii 
inahusisha kuwepo kwa habari zinazotakikana katika mashauriano, ushirikiano na 
maamuzi ya pamoja. Katika uwazi, kuna wajibu wa makampuni ya umma kuwajibika 
katika maswala ya fedha na majukumu ya kijamii, kwa wale waliowapa hayo 
majukumu.  

Uwajibikaji wa umma  huhitaji  watu  waliopewa rasilmali za umma kutunza kutoa 
maelezo kuhusu udhibiti wa rasilmali hizo na kuwajibika katika maswala ya fedha na 
udhibiti wa majukumu ya mipango waliyopewa. Uwajibikaji ni kusimamia matokeo, 
yaliyo au  yasiyo na utaratibu, ambayo yamewakilishwa na hatua za ufanisi katika 
idadi na ubora.  
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17. Maendeleo ya kudumu 

Maendeleo ya kudumu yaweza kuelezwa kama mfumo wa matumizi ya rasilmali 
unaolenga kutimiza mahitaji ya binadamu  huku yakihifadhi mazingira ili mahitaji 
haya yatimizwe wakati uliopo na wa vizazi vijavyo. Inaweza pia kufafanuliwa kama 
maendeleo ambayo yanatimiza mahitaji ya sasa bila kudunisha uwezo wa vizazi 
vijavyo wa kutimiza mahitaji yavyo.  

Maadili  na kanuni hizo zote za utawala yametajwa katika Katiba ya Kenya kama 
ifuatavyo :  

1. Ibara 132 (1c)  inamhitaji Rais kutoa habari kwa taifa  mara moja kila mwaka, 
kuhusu hatua zote zilizochukuliwa na mafanikio yaliyopatikana katika utekelezaji 
wa maadili ya kitaifa, yaliyotajwa katika Ibara 10;  

2. Ibara 232  inataja maadili na kanuni zifuatazo kwa wafanyikazi  wa umma: 
a. Kiwango cha juu cha uadilifu wa kikazi.  
b. Matumizi ya rasilmali yenye ufanisi, faafu na makinifu; 
c. Kutoa huduma kwa njia ya kuajibika, haraka, fanisi, yenye kuzingatia usawa 

na bila mapendeleo; 
d. Kuwahusisha watu katika michakato ya kutunga sera ; 
e. Uwajibikaji katika matendo ya kiutawala ; 
f. Kutoa habari za kweli kwa umma , kwa wakati na kwa njia ya wazi; 
g. Kwa kuzingatia  aya (h) na (i),  kuwe na uzingativu wa mashindano ya haki 

na uhitimu kama msingi wa kuajiriwa kazi na kupanda cheo; 
h. Uwakilishaji wa jamii anuai za Kenya; na  
i. Kupata nafasi sawa na za kutosha za  ajira, mafunzo na maendeleo katika 

viwango vyote vya utumishi wa umma, kwa- 
(i) Wanaume na wanawake; 

   (ii) Watu wa makabila yote; na 
  (iii) Watu wenye ulemavu.    

 Bunge linatarajiwa kutunga sheria za kutekeleza kikamilifu Ibara hii.  

3. Ibara 234 inahitaji kuwa Tume ya Huduma za Umma iendeleze maadili na kanuni 
zilizotajwa kwenye ibara 10 na 232 katika huduma zote za umma. 

4. Ibara 249 inaeleza kuwa wahudumu wa tume na afisi huru walenge kudumisha 
demokrasia kuhusu kanuni na maadili katika mashirika yote ya serikali, miongoni 
mwa mengine. 

5. Ibara 255 inaeleza kuwa Ibara 10 (2) (a) hadi (d) zinazotaja maadili ya kitaifa na 
kanuni za utawala, haziwezi kubadilishwa, ila kwa kupitia kura ya maamuzi.  

6. Ibara 259 inaeleza kuwa Katiba ifasiriwe kwa njia itakayoendeleza malengo yake, 
maadili na kanuni zake.  

7. Ibara 159 inataja kanuni zifuatazo za kuongoza mahakama na korti katika 
kutekeleza mamlaka: 
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a. Haki itatendwa kwa wote bila kujali hali ya mtu; 
b. Haki haitacheleweshwa ; 
c. Njia m’badala za kusuluhisha migogoro kama vile upatanishi, usuluhishi na 

mbinu za kitamaduni zitaendelezwa, kutegemea  kifungu cha 3; na    
d. Haki itatekelezwa bila kufuata mifumo ya kitaratibu isiyo na sababu za 

kuridhisha; na Malengo na kanuni za Katiba hii zitalindwa na kuendelezwa. 
 

8. Sehemu 23 ya Mpangilio wa Sita inaeleza kuwa Bunge litatunga sheria na 
taratibu za kuchunguza majaji na mahakimu ambao walikuwa mamlakani katika 
siku ya utekelezaji wa Katiba, waendelee kuhudumu kulingana na maadili na 
kanuni zilizobainishwa katika Ibara 10 na 159. 
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MADA 3: CHANGAMOTO ZINAZOSHUGHULIKIWA NA MAADILI NA KANUNI 
ZA UTAWALA  

 

Muda: Dakika 30.  

Vitendea-kazi: Chati-za-kugeuzwa, kalamu za kutia alama, nakala za Katiba na 
nakala za sera ya uwiano na utangamano wa kitaifa. 

Mbinu: Chemsha bongo, majadiliano. 

SHUGHULI:  

 
   
 
 
 
 
 
 
Vidokezo Muhimu 

Changamoto zinazoshughulikiwa na maadili na kanuni za utawala  

Baadhi ya changamoto kuu ambazo maadili ya kitaifa yatashughulikia ni kama vile:  

1. Kuvurugika kwa familia kama msingi wa jamii; 
2. Kutovumiliana kwa sababu ya tofauti za kijamii; 
3. Kudorora kwa nidhamu ya kijamii; 
4. Kuvunja sheria bila kujali. 
5. Utengwaji; 
6. Ufisadi na utawala mbaya; 
7. Kupuuza mienendo ya uadilifu; 
8. Kudunisha hadhi ya kitaifa; 
9. Fujo  katika jamii kama mbinu ya kusuluhisha mafarakano; 
10. Kuvuruga haki za binadamu; 
11. Kudorora kwa taasisi za kijamii; 
12. Mienendo mibaya ya kazi; 
13. Uongozi usiofaa; 
14. Kupuuza uhitimu; 
15. Kutozingatia usawa katika usambazaji wa rasilmali; 
16. Umaskini; 
17. Ubepari usiozingatia utu; 
18. Ulokole wa kidini kupita kiasi. 

• Mwelekezi aongoze washiriki kutaja changamoto zinazoshughulikiwa na 
maadili na kanuni za utawala. 

• Washiriki wajaribu kutaja changamoto hizo. 
• Mwelekezi atumie hoja kuu kuelezea maoni ya washiriki. 
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MADA 4: MIKAKATI  INAYOSHIRIKISHA  MAADILI YA KITAIFA NA 
KANUNI ZA UTAWALA 

 
Muda: Dakika 30. 
 
Vitendea-kazi: Chati-za-kugeuza, kalamu za kutia alama, nakala za Katiba na 
nakala za sera ya uwiano na utangamano wa kitaifa. 
 
Mbinu: Chemsha bongo, majadiliano.  
 
SHUGHULI:  
 
   
 
 
 
 
 
 
 
 
 

Vidokezo Muhimu 

Mikakati inayoshirikisha maadili ya kitaifa na kanuni za utawala 

a. Mafunzo kwa raia kuhusu maadili ya kitaifa na kanuni za utawala; 
b. Kuyapa kipaumbele maadili ya kitaifa na kanuni za utawala katika mfumo wa 

elimu; 
c. Kutetea kanuni zenye maadili kupitia vyombo vya habari; 
d. Kuyapa kipaumbele maadili ya kitaifa na kanuni za utawala katika sera za kitaifa; 
e. Kutambua na kutuza mabingwa wa maadili na kanuni za utawala; 
f. Kujenga ushirika baina ya mashirika ya umma na yale ya kibinafsi ili kuwezesha 

uendelezwaji wa maadili ya kitaifa na kanuni za utawala; 
g. Kufanya utafiti unaozingatia ithibati kuhusu maadili na kanuni za utawala; na  
h. Kushirikiana, kujenga mahusiano na kuiga desturi nzuri zaidi. 

 

 
 
 
 

 

• Mwelekezi aongoze washiriki kutambua mikakati inayoshirikisha maadili ya 
kitaifa na kanuni za utawala. 
 

• Washiriki wajaribu kutambua mikakati hiyo. 
 

• Mwelekezi atumie hoja kuu kuelezea maoni ya washiriki. 
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MADA 5: NAFASI YA MAADILI NA KANUNI ZA UTAWALA KATIKA 
KUENDELEZA UWIANO NA UTANGAMANO WA KITAIFA . 

Muda: Dakika 30 

Vitendea-kazi: Chati-za-kugeuza, kalamu za kutia alama, nakala za Katiba na 
nakala za sera ya uwiano na utangamano wa kitaifa. 

Mbinu: Chemsha bongo na majadiliano.  

SHUGHULI:  

 
   
 
 
 
 
 
 
 
 
Vidokezo Muhimu 

Nafasi ya maadili na kanuni za utawala katika kuendeleza uwiano wa 
kitaifa na ushirikiano. 

a. Kufanya Kenya iwe taifa la mbele katika Jumuiya ya madola; 
b. Kuzipa harakati zote za kitaifa maana, umuhimu na mwelekeo, na  kuimarisha 

utambulisho wa kipekee wa kitaifa; 
c. Kutoa mbinu za kutangamanisha mienendo ya kila shughuli za umma, huduma za 

jamii, kutekeleza udhibiti wa uongozi; 
d. Kuendeleza maslahi ya Wakenya; 
e. Kuiga desturi bora ambazo zinafaa kufuatwa na kuthaminiwa na kila mtu; na 
f. Kuweka kipimo cha kutathmini na kukagua utendaji wa kila mtu na kutambua 

uhitimu wa kila mtu katika nafasi za kazi.  

 

 

 

 

 

 

• Mwelekezi aongoze washiriki kutaja nafasi ya maadili na kanuni za utawala 
katika uendelezaji wa uwiano wa kitaifa na ushirikiano. 

• Washiriki wajaribu kutaja nafasi hiyo. 
• Mwelekezi atumie hoja kuu kuelezea maoni ya washiriki. 
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SOMO 14: UKAGUZI NA UTATHMINI WA MIRADI YA UWIANO NA 
UTANGAMANO WA KITAIFA  
 

LENGO: Kufikia  mwisho wa somo  hili, washiriki wanahitaji kutumia mbinu za 
ukaguzi  na utathmini wa miradi na shughuli za uwiano na utangamano wa kitaifa. 
 

Utangulizi  

Somo hili linatoa maana ya ukaguzi na utathmini. Linataja pia utaratibu wa kufanya 
utathmini na ukaguzi wa miradi ya uwiano na utangamano wa kitaifa. Umuhimu wa 
ukaguzi na utathmini umeangaziwa huku mbinu na vifaa mwafaka vikitolewa. 

  

MADA 1: TOFAUTI  KATI  YA UKAGUZI NA UTATHMINI   
 

Muda : Dakika 10.  
 
Vitendea-kazi : chati, kalamu za wino, madaftari, kalamu, kanda za maelezo. 
 
Mbinu : Chemsha bongo.  
 
SHUGHULI :  
   
 
 
 
 
 
 
 
 
Vidokezo muhimu 

Ubainishaji:  

1. Ukaguzi. 

Hali hii ni ya kila siku ya kufuatilia shughuli wakati wa kuzitekeleza ili kukagua 
maendeleo na kutambua kasoro. Ni ufuatilizi wa kila mara kwa nia ya kuhakikisha 
kuwa shughuli zinatekelezwa kama ilivyopangwa. Ukaguzi ni uchunguzi wa kila mara 
wa kunakili shughuli zinazoendelea katika mradi au mpango fulani.  Ni utaratibu  wa 
kutafuta  habari kuhusu kila sehemu ya mradi. Uchunguzi pia unahusu kutoa ripoti  

• Mwelekezi awaongoze washiriki kubainisha utathmini na ukaguzi. 
 

• Washiriki wajadili maana za maneno haya. 
 

• Mwelekezi atumie hoja kuu kuelezea maoni  
ya washiriki. 

 

Chemsha 
bongo 
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kuhusu maendeleo ya mradi fulani kwa watekelezaji, wale watakaofaidi na wadau 
wa mradi. Kutoa habari kunasaidia watekelezaji kutumia habari hiyo kuboresha 
mradi  huo. Ukaguzi ni muhimu kwa sababu:  

a. Hufuatilia matumizi na matokeo; 
b. Hutambua na kushughulikia upungufu uliopo; 
c. Huhakikisha matumizi  bora ya rasilimali; 
d. Huendeleza ubora katika utoaji wa huduma na elimu ili kuboresha shughuli na 

huduma; 
e. Hutoa nafasi za mafunzo na kuboresha utendaji; 
f. Huhudumu kama chombo cha kudhibiti mradi; na  
g. Hukusanya habari kuhusu shughuli zinazoendelea.  

 
2. Utathmini 

Utathmini ni utaratibu wa kutoa uamuzi wa thamani kuhusu kile ambacho mradi 
umepata hasa kuhusiana na shughuli zilizopangwa na malengo ya jumla. Unahusu 
uamuzi wa thamani na kwa hivyo ni tofauti na ukaguzi. Utathmini pia ni uchunguzi 
wa matukio ya mafanikio na athari zake. Ni njia ya kitaratibu ya kujifunza kutoka 
kwa uzoefu ili kuboresha shughuli ibuka na kuendeleza miradi bora kwa shughuli 
zijazo. Imepangwa haswa kwa nia ya kuhusisha mabadiliko na mashauriano. 

Utathmini ni muhimu kwa kuwa:  

a. Hubaini ufanisi, ufanifu, udumishaji, umuhimu na athari za miradi; 
b. Huimarisha matokeo na uwajibikaji wa kifedha; 
c. Huendeleza desturi ya mafunzo inayosisitiza uboreshaji wa huduma; na 
d. Hueleza juu ya marudio ya mashauriano bora. 

 

 
 

 

Ukaguzi Utathmini 

• Huendelea siku kwa siku • Muda fulani: hatua kuu 

• Hurekodi maendeleo • Uchanganuzi wa kina wa mafanikio 

• Husisitiza matumizi na 
matokeo 

• Husisitiza matokeo na athari 

• Hujuza wasimamizi 
matatizo 

• Huwapa wasimamizi chaguo la 
mikakati na mbinu 

• Hujichunguza • Uchanganuzi wa nje 

Jedwali 13: Tofauti kati ya Ukaguzi na Utathmini 

 

Jedwali 3: Tofauti kati ya Ukaguzi na Utathmini 
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MADA 2: UTARATIBU WA UKAGUZI NA UTATHMINI 
 
Muda: Dakika 10. 
 
Vitendea-kazi: Chati ya kugeuzwa, kalamu za wino , madaftari, kalamu, kanda za 
maelezo. 
 
Mbinu : Chemsha bongo.  
 
SHUGHULI :  
 
   
 
 
 
 
 
 
 
 
 
Vidokezo muhimu 

1. Utaratibu  wa Ukaguzi na Utathmini 

Ukaguzi na utathmini unahusu hatua zifuatazo: 

a. Kutafuta habari ya kimsingi kuhusu hali ya sasa (uchunganuzi wa hali); 
b. Kutayarisha matokeo na malengo katika hatua ya kupanga; 
c. Kuchagua viashiria vya matokeo vitakavyochunguzwa; 
d. Kuweka shabaha maalum za kutekelezwa na muda wa makataa wa kuzingatiwa; 
e. Kukusanya habari kila wakati ili kuchunguza ikiwa shabaha zilizowekwa 

zinafikiwa; na 
f. Kuchanganua na kuripoti matokeo. 

 
2. Kushiriki katika Ukaguzi na Utathmini. 

Ukaguzi na utathmini wa shughuli za uwiano na utangamano wa kitaifa huhusisha 
wahusika mbali mbali. Wahusika hawa ni kama Wizara inayohusika na uwiano na 
utangamano  wa kitaifa, Tume ya Uwiano na Utangamano wa Kitaifa, wizara 
nyingine husika, tume nyingine, asasi za kidini, washirika wa maendeleo, asasi za 
kielimu na jamii kwa jumla.  

 

• Mwelekezi awaongoze washiriki kuchunguza mchakato wa utathmini na 
ukaguzi. 

• Washiriki wajaribu kuchunguza mchakato huo. 
• Mwelekezi atumie hoja kuu kuelezea maoni 

 ya washiriki 

 

Chemsha 
bongo 
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Majukumu yanayopaswa kutekelezwa na wahusika mbalimbali ni kama:  

a. Kufanya ukaguzi na utathmini; 
b. Kuchanganua habari; 
c. Kutangaza matokeo ya utathmini; 
d. Kupitia mipango ya uwiano kulingana na matokeo; na  
e. Kutoa msaada wa kiujuzi, kifedha na kiuongozi kwa ukaguzi na utathmini. 
 
3. Ukaguzi na Utathmini shirikishi 

Ukaguzi na utathmini shirikishi ni utaratibu ambao wadau mbali mbali wanahusika 
pamoja katika utaratibu wa ukaguzi na utathmini kwa kutumia mwelekeo wa chini-
juu. Kanuni kuu ya ukaguzi na utathmini shirikishi ni kuwahusisha wale 
watakaonufaika. 

4. Manufaa ya Ukaguzi na Utathmini shirikishi 
a. Huwezesha uwajibikaji kati ya wahusika na kudumisha  matokea halali  na ya 

kutegemewa; 
b. Ufahamu wa pamoja wa matatizo na utambuzi wa masuluhisho: ukaguzi shirikishi 

husaidia wadau kuelewa pamoja matatizo yanayokabili jamii au miradi (asili, uzito 
na athari zake); 

c. Hunufaisha makundi lengwa na kuwezesha uwajibikaji: ushiriki katika ukaguzi 
huhakikisha kuwa walengwa ndio wanaonufaika; 

d. Huongeza uhamasishaji wa haki za watu ambazo huwafanya kulinda rasilmali za 
miradi dhidi ya ufujaji; 

e. Hujumuisha uwezo wa pamoja na kupunguza matumizi mabaya ya nguvu; na 
f. Ukaguzi na utathmini shirikishi huwezesha ubora wa maamuzi, hivyo basi 

kuboresha utendaji wa miradi. 
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MADA 3: UMUHIMU WA UKAGUZI NA UTATHMINI 

 
Muda: Dakika 10 
 
Vitendea-kazi: Chati ya kugeuzwa, kalamu za wino, madaftari, kalamu, kanda za 
maelezo. 
 
Mbinu : Chemsha bongo.  
 
SHUGHULI :  
 
   
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

Vidokezo muhimu 

1. Umuhimu wa Ukaguzi na Utathmini 
 

a. Kupima ubora wa shughuli za uwiano wa kitaifa na hatua za kuchukuliwa, na 
iwapo zinatimiza malengo yaliyowekwa; 

b. Kuangazia mabadiliko katika mazingira ambayo huathiri utekelezaji wa mipango 
ya uwiano wa kitaifa; 

c. Kutambua desturi nzuri, kupata mafunzo kutoka kwa uzoefu wa shughuli hiyo na 
kusaidia kuboresha utendaji; 

d. Kuendeleza ufanyaji kazi wa pamoja, kukuza uwazi na kuwezesha uwajibikaji kwa 
wadau husika; 

e. Husaidia wahusika kukadiria athari za shughuli za uwiano na utangamano wa 
kitaifa; 

f. Kuhakikisha kuna utaratibu wa kuripoti; 
g. Kuwasilisha matokeo kwa wahusika na watakaonufaika; 
h. Kutoa habari kwa ajili ya kufanya maamuzi bora; na 
i. Kuhakikisha ugavi bora wa rasilimali. 

 

• Mwelekezi awaongoze washiriki kuchanganua umuhimu wa ukaguzi na 
utathmini. 

• Washiriki wajaribu kuchanganua umuhimu na changamoto 
 za ukaguzi na utathmini. 

• Mwelekezi atumie hoja kuu kueleza maoni ya washiriki. 

 

Chemsha bongo 
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2. Ukaguzi unaofaa hujibu maswali yafuatayo :  
a. Je, tunapata tunachokusudia? Vipi? Kwa nini au kwa nini hatupati? 
b. Vizuizi vya utekelezaji ni vipi? 
c. Tunaratibu vilivyo? 
d. Kasoro za utekelezaji ni zipi? Tutazishughulikia vipi? 

 
3. Utathmini unaofana hujibu maswali yafuatayo: 

a. Tulifanya nini? 
b. Tulifanya vipi? 
c. Tulipata kile tulichotarajia? 
d. Tulileta athari gani? 
e. Tumejifunza nini? 
f. Tunashughulikia masuala makuu? Ikiwa sivyo, kasoro ni zipi? 
g. Mradi huo unaweza kurudiwa kwingineko? 

 
4. Changamoto za Ushiriki katika Ukaguzi 

a. Gharama za awali za juu: kushiriki katika ukaguzi kunahitaji rasilmali kama 
vile wakati, usafiri na marupurupu. Ni utaratibu wenye gharama ya juu na 
unaweza kuathiri asasi. 

b. Ukaguzi unahitaji kukusanya, kurekodi na kubadilishana habari. Haya huhitaji 
ujuzi mbali mbali ambao wahusika wanaweza kuukosa katika viwango 
mbalimbali. 

 

 
 
 
 

 

 

 

 

 

 

 

 



 
 

 
 

 

147 

                         UWIANO NA UTANGAMANO WA KITAIFA  

 

MWONGOZO WA MAFUNZO 
  

MADA 4: MBINU NA ZANA ZA UKAGUZI NA UTATHMINI 

Muda: Dakika 40 

Vitendea-kazi: Chati ya kugeuza, kalamu za wino, madaftari, kalamu, kanda za 
maelezo. 

Mbinu : Chemsha bongo.  

SHUGHULI :  

 
   
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

Vidokezo muhimu 

1. Mbinu na Zana 

Uthibitishaji wa matokeo ya ukaguzi na utathmini hubainishwa kupitia kwa matumizi 
ya viashiria. Kiashiria ni sifa ambayo inaweza kupimwa ili kubaini mabadliliko katika 
hali ya uwiano na utangamano wa kijamii. Viashiria ni sharti viwe halisi, vya 
kupimika, vya kweli na kutegemewa. Viashiria ni vibainishi vya aina za mbinu na 
zana zitumiwazo katika ukaguzi na utathmini. Kuna zana na mbinu kadha ambazo 
zinaweza kutumiwa kukusanya habari. Hizi zinahusisha:  

a. Hojaji; 
b. Mahojiano; 
c. Utafiti wa kimsingi; 
d. Miongozo ya uchunguzi; 
e. Ripoti za matukio; na 
f. Majadiliano elekezi ya vikundi. 

Muundo katika jedwali 4 unaweza kutumiwa kupima utendakazi wa miradi katika 
viwango mbali mbali. 

 

 

• Mwelekezi awaongoze washiriki kutaja mbinu na zana za  ukaguzi na 
utathmini. 

• Washiriki wajaribu kutaja mbinu na zana za ukaguzi 
 na utathmini. 

• Mwelekezi atumie hoja kuu kueleza maoni ya washiriki. 

 

Chemsha bongo 
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Jedwali 14 a: Kupima utendakazi wa mradi 

Kupima Utendakazi wa Mradi Kutathmini matokeo na athari za 
uwiano wa kitaifa 

Mahitaji  Utaratibu Mazao Matokeo Athari 
Watu 
Fedha 
Wazo 
Utafiti 
Taratibu za 
sera 
Msaada wa 
kitaalamu 

Kutumia 
rasilmali za 
kifedha katika 
kupanga ; 
Mafunzo 
Mikutano 
Ushawishi 
Mawasiliano 
Ununuzi  

Mbinu za 
uratibu 
Maendeleo 
katika 
ushirikishaji 
Watu kufunzwa 
Huduma 
kutolewa 

Ongezeko la 
uhamasishaji  
Ongezeko la 
kupata haki 
Ongezeko la  
kimaeneo 

Ukuzaji wa hali ya 
uwiano wa kitaifa 
Kuwezeshwa kijamii 
na kiuchumi  

Viashiria 
vya 
mahitaji 

Viashiria vya 
utaratibu  

Viashiria vya 
utaratibu   

Viashiria vya 
matokeo 

Viashiria vya athari 

 
2. Muundo wa Ukaguzi na Utathmini katika Harakati za Uwiano na 

Utangamano wa Kitaifa. 

Muundo wa ukaguzi na utathmini hutekelezwa katika viwango vya mahitaji, mazao, 
matokeo na athari, kama ilivyoashiriwa kwenye jedwali 5. 

 
 
Jedwali 14 b: Kupima utendakazi wa mradi 

Kiwango Maelezo Idadi ya 
Marudio 

Mahitaji Rasilmali zinazohitajika kwenye mradi. 
Husababisha mazao. 

Kila wakati 

Mazao Huduma au shughuli ambazo kampeni 
zinakusudia kutoa. Mazao husababisha matokeo 

Baada ya miezi 
mitatu 

Matokeo Mabadiliko katika tabia kutokana na shughuli 
zilizotekelezwa. Matokeo yanatazamiwa kuleta 
athari. 

Miaka 2-3 (kipindi 
kifupi au wastani) 

Athari  Mabadiliko yanayopimika ya hali ya uwiano, 
yaani kupungua kwa athari za mafarakano.  
Matokeo ya athari husababishwa na kuingilia kati 
ili kubadilisha mambo. 

Miaka 3-5 ( kipindi 
kirefu) 
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3. Ukaguzi na Utathmini wa Kimatokeo 

Ukaguzi na utathmini wa kawaida hulenga katika mahitaji, matendo na mazao. 
Changamoto za mwelekeo huu ni kuwa haulengi matokeo ya mashauriano ambayo 
yanatekelezwa. Hatari zake ni kuwa mafunzo mengi, desturi bora na uzoefu wa 
baada ya mashauriano, yote hupotea. Mwelekeo huu huitwa ukaguzi wa 
kiutekelezaji.  

Ili kuzuia haya, mwelekeo wa kimatokeo hutumika. Huu hulenga kuona jinsi ufanisi 
wa miradi unaendelezwa na kutimiza malengo yaliyokusudiwa. Kwa hivyo, ukaguzi 
na utathmini wa kimatokeo huzingatia sehemu ya utekelezaji na pia huchanganua 
matokeo pamoja na athari za miradi. 

 

 

 

 

 

Mchoro 5: Mwelekeo wa Ukaguzi na Utathmini unaozingatia Matokeo 

 
Mfano wa Muundo wa Ukaguzi na Utathmini 

Ili kuzingatia mwelekeo wa kimatokeo wa ukaguzi na utathmini, muundo ufuatao 
unaosisitiza kupata shabaha fulani kwa ajili ya viashiria maalum, umependekezwa. 

 

Jedwali 15: Mfano wa muundo wa ukaguzi na utathmini.  

 
Kiashiria  
 

Msingi na Shabaha Upataji  habari 
MS Mwaka1 Mwaka2 Mwaka3 Mwaka4 Ratiba Chanzo 

cha 
habari 

 Majukumu 

1.          
2.          
3.          
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4. Mikakati ya Ukaguzi na Utathmini kwa ajili ya Miradi na Shughuli za 
Uwiano na Utangamano wa Kitaifa 

Ili kupata mikakati inayofana ya ukaguzi na utathmini, mambo yafuatayo yapaswa 
kufuatwa:  

a. Kubaini malengo ya mbinu za ukaguzi na kupima mahitaji ya habari; 
b. Kuhakikisha mashauriano ya uwiano wa kitaifa yana malengo, mazao na viashiria 

dhahiri; 
c. Kuweka kwa mpangilio mzuri zana za kuripoti; 
d. Kubaini mbinu za kupata habari juu ya viashiria; 
e. Kuwapa watu majukumu ya kukusanya habari, kubaini wakati, idadi ya marudio 

katika kupata habari, na kugawa rasilmali; na  
f. Kuweka mbinu za kupashana habari na kuhusisha matokeo katika mipango ya 

uwiano na utangamano wa kitaifa.  
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